Dầu khí - chuyện năm nào cũng kể

, , , ,

Thấm thoát tháng 2 đã đi qua nhanh đến chặng cuối rồi.
Và chỉ chớp mắt thôi, tháng 3, mùa hoa gạo lại về. Cũng là mùa thu hoạch của dòng dầu khí.
Sự chờ đợi bao giờ cũng vô cùng thú vị.
Em đã chờ đợi con cá tra ANV hơn một tháng ròng để hôm nay bắt đầu vào mùa thu hoạch nên cũng sẵn sàng cho hơn tháng ròng tiếp theo để thu hoạch một mẻ dầu đầy hứa hẹn.
Nhiều người chê, uhm thì cũng đúng, suốt từ 1,100 điểm đến giờ có thấy sóng dầu đâu.
Nhiều người nghi ngờ, cổ dầu đang bị định giá quá cao với P/E lên đến 20-40 lần. Uhm thì cũng hợp lý. Nhưng xưa nay cổ này đều vậy mà.
Nhiều người nghi ngờ: lô B khi nào được xem như chính thức được phê duyệt? Thật ra cũng không cần đâu nhưng biết đâu nó là liều thuốc kích thích cho sự bùng nổ.
Hãy cùng chờ xem sau khoảng gần 1 tháng thì những cổ phiếu dầu khí sẽ đi về đâu.
Điểm danh:

• PVS: 36.5
  • PVD: 28.8
  • PVC: 14.6
  • PVB: 21.0

Đánh dấu những phiên cuối tháng 2 như thế để sang tháng 3 sôi động.
(Ngôn ngữ này cũng không thuần của em lắm!)

18 Likes

Mọi người không cần chê bai hay bình luận gì nhóm ngành này.
Trong tuần này sẽ có ngày anh ấy quay lại.

11 Likes

Cháu vào nhà Dầu…cho đỡ nghèo ! Mở bát lấy may

5 Likes

Hóng hớt

1 Likes

Nhà em có câu “muốn giàu nuôi cá muốn khá nuôi heo muốn nghèo nuôi vịt”. Bác vịt muốn dầu thì em cũng hơi rối ạ.

6 Likes

Cứ từ từ đi bác. Chuyện đâu còn có đó.

4 Likes

Ad có thể phân tích sự khác nhau giữa PVD và PVS, nếu là ad sẽ mua mã nào tốt hơn

4 Likes

Đây là một câu hỏi không hề khó với em nhưng mất thời gian nhiều để viết lại thôi.
Nhưng bác muốn phân tích dựa vào tiêu chí gì?

• FA doanh nghiệp, tương tự nhau
  • TA - phân tích kỹ thuật
  • Ngành nghề chuyên môn - Pros and Cons?
6 Likes

Ah ngành nghề chuyên môn, doanh thu chủ đạo của mỗi mã là mảng nào? Ưu điểm và nhược điểm mỗi mã.
Hiện tại thấy chart PVD có vẻ tích lũy hướng lên đẹp hơn là PVS.
Tỷ giá hiện tại neo cao thì có lợi hay hại gì cho 2 mã này.
Sao ko có BSR trong những sự lựa chọn của ad.
Cuối cùng, nếu chọn 1 trong 2 mã PVD PVS thì ad chọn mã nào?

Hỏi hơi dài mong ad trả lời giúp. Thanks ad nhiều

4 Likes

Bác hỏi nhiêu đây chắc em trả lời 8 trang A4 cũng chưa hết nữa.
Em lựa cái dễ em trả lời trước vậy.

• BSR cũng là mã dầu khí nhưng nó thuộc nhóm lọc dầu nên có những điều kiện khác để đánh giá tiềm năng như giá dầu (cracking spread), tỷ giá USD/VND, thời gian bảo trì bảo dưỡng, khả năng niêm yết trên sàn Hồ. Những yếu tố này tác động quá lớn đến BSR mà mình không biết khi nào xảy ra nên em tạm gác vậy. Mặc dù thông thường cổ dầu tăng cũng tác động đến mã này nhưng diễn biến thường chậm và phụ thuộc vào lái.

Em hết ý này.

8 Likes
  • Ngành nghề chuyên môn của PVD là khoan thăm dò và cho thuê giàn khoan. PVS cũng có khoan nhưng mảng xây dựng và cơ khí dầu khí lại nổi bật nhất.
  • PVD có doanh thu chủ yếu từ khoan và dịch vụ. PVS từ dịch vụ và cả điện gió.
  • Ưu và nhược điểm của PVD là lợi nhuận phụ thuộc vào giá thuê giàn khoan.
  • Ưu điểm của PVS là có kinh nghiệm trong mảng điện gió, dịch vụ tổng hợp. Nhược điểm là biên lợi nhuận thấp, khoảng 4%. Ví dụ làm ra doanh thu 20k tỷ thì lợi nhuận khoảng 800 tỷ.

Nhiêu đây thỏa mãn được ý này của bác chưa?

7 Likes

PVS và PVD mua được ko ad

2 Likes

Ok cám ơn ad nhiều về nhận định trên nhé. Giá dầu đang lên và Nga cấm xk dầu thì mai mua mã nào tốt hơn ad

4 Likes

Ad có để ý chart của mấy em bên HNX hao hao giống nhau ko? SHS CEO PVS các mã thanh khoản lớn ảnh hưởng đến chỉ số HNX đều gãy rũ nền.

Hình như các anh ý muốn tập trung tiền cho bên HOSE để đánh chỉ số lên hạng. Nên là chọn PVD có vẻ hợp lý hơn nhỉ

3 Likes

Năm 2024 PVD có vẻ được mùa hơn PVS đó bác.
PVS có lẽ cần chờ Tây táng xong rồi mới quay lại đà tăng.

4 Likes

Tùy người thôi ạ.
PVD sàn Hồ, PVS sàn Hà.
Hai con chênh nhau 8-10 giá…
PVS còn tiền mặt nhiều.
PVD dàn khoan được mùa.
Cả hai đều có công việc đến tận 4-5 năm sau.

6 Likes

Vâng bác. Đó là một nhận định không hề nhỏ lẻ chút nào.

4 Likes

Rồi thôi ngủ đi mọi người.
Chuyện đề dầu khí năm nào cũng có mà.
Nói bao giờ mà hết được.

7 Likes

Giờ này ai còn trong pic để tìm kiếm chắc mai lại bị fomo rồi.

Chúc ad ngủ ngon! Mơ thấy wti vượt hơn 80 usd

3 Likes

WTI chỉ là cái cớ thôi bác.
Media muốn đánh lên họ sẽ lôi lô B ra. Giờ đến cuối tuần sẽ có.
Thanks bác.
Good night!

7 Likes