Đầu Tư gì đây khi có 200tr thưởng tết

Chào Anh Chị Em lâu năm Em F0 mới tham gia diễn đàn

Dự là tết năm nay em được thưởng 6 tháng lương ạ em muốn dùng 80% vốn đầu tư 1 mã nào đó mà chưa biết mua mã nào, em định mua Ip 12 Pro max mà nghĩ lại thôi để tiền đầu tư biêt đâu ra 2-3 con mất cũng không sao học dc chút ít kinh nghiệm

Em đầu tư dài hạn ạ xin Anh Chị Chi điểm em hứa nếu dc sẽ hậu tạ ạ ạ ạ

2 Likes

Theo bác thế nào là đầu tư giá trị, thế nào là đầu cơ, thế nào là đầu tư tăng trưởng, thế nào là đầu tư tuỳ hứng. Bác thử nói xem nào? :grin:

Em không biết nêm moi lên đây hỏi bác ạ

Thế nào là đầu tư giá trị, đầu cơ, tăng trưởng và tùy hứng:

• Đầu tư giá trị đó là bạn phải mua với một ý nghĩa nào đó. Ví dụ: mua cho người thân trong gia đình, mua cho công ty nơi bạn làm việc, mua vì bạn yêu thích chứng khoán đó. Bạn cũng chỉ nên lấy 1/4 số cổ phiếu để giao dịch, còn lại bạn phải giữ nguyên. Chú ý đầu tư giá trị thì chỉ dành cho những người “Cao thủ”. Chứ mua với cái đít thì to mà đầu bằng quả nho thì gọi là Cơ hội (đợi lúc ăn đẫm một miếng bánh của chỉ số chung thì bán ra để “đề đầu” nhà đầu tư).
  • Đầu cơ đó là bạn mua vào một thời điểm nhất định và bán ra vào một thời điểm nhất định. Thị trường Việt nam là thị trường đầu cơ điển hình.
  • Tăng trưởng đó là bạn mua một nhóm hàng hóa nào đó mà nhóm hàng hóa đó giúp ích cho việc tăng, giảm chỉ số VNindex trong một giai đoạn nhất định. Thường thì Tổ chức theo kiểu công ty chứng khoán, hoặc các tay to cùng ngành với nhau rất thích đầu tư theo phương pháp Tăng trưởng.
  • Tùy hứng: thường là bạn nghe người này người kia, phải mức kỹ thuật thì mua. Mua kiểu này là dành cho dân T+ thích lướt sóng.

Hình ảnh minh họa, nguồn báo đầu tư chứng khoán

2 Likes

hix hix đau đầu quá bác ạ theo em hiểu giờ với 200tr em là mang đi đầu cơ phải ko Bác

1 Likes

Vậy thì đơn giản quá. Bác mua IPhone cho chắc vì đầu cơ không đơn giản đâu nhé. Tầm đầu sóng thì đầu cơ, còn khi giá đã tăng cao thì đầu cơ khó đó vì ai cũng nghĩ mình mua vào với giá đắt gấp mấy của người mua đầu sóng. Nếu để 5 bữa nửa tháng có dám không hay lại nhanh nhanh bán. Nếu chơi tuỳ hứng thì nên gặp F319. Chọn bác nào chuyên săn hàng nóng nghe và mua vào rồi T+ té là hợp lý nhất

Em hứa để 6 tháng ạ mua xong xóa app làm việc khác ạ

1 Likes

Bác ơi, 6 tháng để chẳng bằng để có 3,4 ngày với 200 tr. 6 tháng để thì làm gì được bác :sweat_smile: . Vấn đề không phải là bác để trong bao lâu mà là bác mua hàng nào để đầu cơ, kỳ vọng mục tiêu của bác là bao nhiêu. 6 tháng bác hứa để chẳng bằng bác để luôn mà “chơi”. 200 tr bác nếu nhàn rỗi để luôn rồi thích thì bán, thấy rẻ thì mua. Như thế hay hơn. Bác thà nghe ai đó ví dụ vừa rồi mua 200 tr Ros (ví dụ nhé nên đừng thử lại bảo mình sui dại) rồi tăng trần 5, 7 phiên và bán ra rồi té. Còn hơn là ngồi dặt dẹo trên thị trường làm gì

1 Likes

dạ em đã hiểu chút chút cảm ơn Bác Nhiều chắc em phái đi học nữa mới dc

Em định mua 2 mã này HPG, IDC , mỗi con 2000CP ạ

1 Likes

Ô. Chưa phá trinh muh đã thành thạo làm tuỳnh. Danh good

mua HSG ATO ngay phiên mai

Cảm ơn Bác em cũng thích con này . Mấy đưa bạn dc bên đó tuyển về làm ecomer cho Hsg ngon mà ko biết ngon sao

1 Likes

ATO thật nhanh HSG không thì phải mua trần đó

1 Likes

Bạn có tiền thưởng tết, rất quý trong mùa dịch. Hãy tiêu nó cho bản thân và gia đình. Nếu muốn đầu tư thì nên để ra tết, thị trường đu vào trạng thái an toàn và bổ xung kiến thức. Bắt đáy bây giờ có thể đem lại lợi nhuận cho bạn nhưng nếu thị trường xấu bạn sẽ mất tiền và niềm tin, nếu thị trường đi lên bạn sẽ chủ quan và tham gia nhiều hơn dẫn đến thua lỗ. Tôi chỉ là người vừa cắt lỗ nên rất đau và thấu. Hy vọng bạn suy nghĩ kỹ

1 Likes

Cảm ơn bạn mình chi mua 50% thôi