Điều khủng khiếp gì đang diễn ra?

Nhiều bạn không trải qua hồi 2007-2009 mà cứ so sánh với đoạn này mình thấy buồn cười lắm. Mình nói nhanh vài ý này thôi.

1. Về lạm phát: thời đó mấy năm liền tỷ lệ lạm phát toàn 1x%. Hiện tại, nhiều thì cũng 5 đến 7%, sao so dc.
  2. Về lãi tiết kiệm: hồi đó gửi ngân hàng lãi tiết kiệm cũng toàn 1x%. Hiện tại, top 10 ngân hàng lớn sau khi nâng lãi suất lên trung bình cũng chỉ 5.5-6%.
  3. Về quy mô kinh tế. Sau mười mấy năm phát triển GDP VN đã 4 đến 6 lần. Rất nhiều hiệp định thương mại tự do, vốn FDI, và đặc biệt kinh tế tư nhân phát triển phải vài chục lần so với thời đó.
  4. Về quy mô thị trường ck: thời đó 2 sàn cũng chỉ 100-200 mã, trong đó doanh nghiệp lớn hầu hết NN chi phối, giá cổ phiếu trên mây do thời đầu nđt chơi ck như kiểu chỉ biết mua mà ko biết bán . Hiện tại, kinh tế thị trường ngày càng rõ nét, có cả nghìn cp cho các bạn lựa chọn. Các doanh nghiệp NN chi phối đã co về ít nhất có thể. Quan trọng, sau phiên hnay p/e trung bình toàn thị trường chắc chỉ tầm 10 đến 11. Ngưỡng mơ ước của mấy thằng Tây và nđt tổ chức, dài hạn.
    Nhiều khi phân tích cũng chỉ cho vui, vì giờ nhiều nđt nói đến ck không khác gì gợi đến nỗi buồn muốn quên đi. Nhưng thôi sau cơn mưa trời lại sáng, âu thì cuối cùng nỗi buồn của người này lại là niềm vui người khác, biết làm sao dc 

Của bác s400 f3

13 Likes

8 Likes

VN bất khuất kiên cường… :rofl:

1 Likes

Đúng là VN thủy chung son sắt bác ạ :grin:

1 Likes

Chuẩn bác.

1 Likes

Cho chúng nó oánh nhau anh ơi. Mình cứ ôm méo bán. Điếc

1 Likes

VNI ý chí vững vàng, kiên cường bất khuất, trước sau như một.

1 Likes

Anh viết hay quá, cảm ơn anh nhiều

Các bác ơi, thị trường đi vào downtrend rồi, chắc giống giai đoạn 2018, 2 năm sau mới phục hồi. Xác định ôm 2 năm thôi

1 Likes

có những cổ tạo đáy ngay trong năm 2018 và đi lên .

Hãy nhìn VCB , L14

Tạo đáy là một quá trình, phải mất ít nhất 6 tháng mới tạo đc đáy, không thể đi lên nhanh hình chữ V

Mở đồ thị giá ra xem lại VCB , L14 nhé bạn .

Thị trường chung tới 2020 mới đáy , nhưng VCB và L14 đáy ngay trong năm 2018 .

lúc bọn tổ chức bán phá mả.không thể biết đáy.cổ tốt nó cũng tháo.còn mốc 1k2.không dữ được là nát.

Nước ngoài đang thèm nhỏ dãi bác ơi . Tổ chức trong nước bán là tụi nó hốt đấy .

1 Likes

tây balo.bọn nn chốt lãi mấy chục k tỉ dòi anh.

PE này hấp dẫn rồi . Thị trường Việt Nam đang định giá quá rẻ . Trong khi vĩ mô rất tốt .

Dự là nn sẽ mua ròng lại đấy .

mong thế.mất 1k2 mấy chục điểm sẽ hoảng loạn.tôi mong tốt tất.

1 Likes

Sẽ có nhiều trụ được đỡ trong thời gian tới .
Nhưng tư duy mua xong muốn ăn bằng lần ngay giờ hết thời .

1 Likes