Định giá cổ phiếu HCM

Topic này mình tiếp tục nói về HCM

Minh đã có phân tích về câu chuyện có nên thực hiện quyền mua của HCM hay ko? Thì câu trả là có mọi người nhé: lý do là mình thấy quyền mua này khá hời nó thể hiện qua cổ đông nhà nước trong đợt tăng vốn này họ sẽ nộp đủ tiền và rất nóng lòng được mua, thêm nữa là dư nợ cho vay của HCM x2 từ đầu năm

Hôm nay là cổ phiếu là ngày giao dịch không hưởng quyền

Cổ phiếu tăng mạnh từ đầu phiên.

Nhà đầu tư sẽ phân vân việc nên đầu tư như nào, có hàng nên nắm giữ hay bán. Chưa có hàng thì khi nào nên mua vào?

Để trả lời cho câu hỏi này thì mình phải biết được định giá phù hợp cho HCM sau đợt tăng vốn này là như nào anh chị nhé

Mình dùng định giá P/B cho HCM:

*** Sẽ lấy P/B trung bình trong vùng 1.8-2x**
*** Lợi nhuận sau thuế HCM hết năm rơi vào khoảng 720 tỷ (3 quý đầu năm làm dược 500 tỷ, quý 4.2023 thanh khoản không bằng quý 3.2023 tuy nhiên dư nợ đến hết quý 3.2023 tăng rất mạnh. Nên mình dự đoán hết năm HCM có thể hoàn thành kế hoạch 720 tỷ lợi nhuận của họ**
*** Tổng vốn lần này huy động được là 2300 tỷ**
*** Từ các dữ liệu trên thì hết năm 2023 book value của HCM rơi vào khoảng 10.6 k tỷ và vốn hóa của doanh nghiệm này xứng đáng ở ngưỡng 20.140 tỷ tương đương với giá cổ phiếu vào khoảng 28k/cp**

Vậy với việc tăng vốn và lợi nhuận sau thuế 2023 là 720 tỷ thì giá cổ phiếu của HCM sẽ rơi vào khoảng 28k/cp

Chi tiết video mọi người có thể tham khảo tại đây

4 Likes

lâp gap mua được chứ bạn

4 Likes

Tăng vốn xong là hết game rồi

1 Likes

Quyền mua này ngon nhỉ mình ủng hộ mấy K

1 Likes

Chờ lấp gap mua nhé

1 Likes

về 10 mới nên mua

Vượt đỉnh rồi, lấp gap nhưng không mua được