Định giá cổ phiếu VIX

**Hôm qua mình đã làm về cổ phiếu VCI với chủ đề định giá. **
Tiếp nối video đó mình làm luôn về cổ phiếu của một công ty cùng ngành là công ty chứng khoán VIX nhé

Video chia thành 4 phần

1. Dự phóng các mảng doanh thu
  2. Dự phóng chi phí
  3. Lợi nhuận toàn diện Quý 1.2024
  4. Định giá

Về Dự phóng các mảng doanh thu. Các công ty chứng khoán sẽ 4 mảng doanh thu: Cho vay, môi giới, tự doanh, IB – tư vấn doanh nghiệp

1. Cho vay: Với dư nợ 3000 tỷ quý 4.2023 VIX có thể mang về 97 tỷ - tính theo tỷ lệ so với dư nợ quý 3.2023
  2. Môi giới: VIX ko có trong top 10 của nhóm có thị phần môi giới cao. Mình ước lượng mảng môi giới ko khác gì so với quý 3.2023 (thanh khoản hai quý đang khá tương đồng). Doanh thu và lợi nhuận lần lượt là 30 tỷ và 5 tỷ
  3. Mảng tự doanh do VIX ko ghi rõ các cổ phiếu tuy nhiên mảng này VIX rất mạnh và từ đầu năm đến hiện tại hầu như thị trường chỉ có tăng: mình chỉ ương lượng tự doanh của VIX tăng bằng với Vnindex là 10%
  4. Mảng IB: tạm thời bỏ qua trong quý 1.2024

Về dự phóng chi phí: VIX ko có chi phí tài chính (công ty rất nhiều vốn tự có ko cần đi vay). Phần chi phí quản lý doanh nghiệp mình lấy khoảng 30% tổng doanh thu

Về lợi nhuận toàn diện quý 1.2024: Sau khi có tổng doanh thu và chi phí: Quý 1.2024 VIX có thể mang về cho vốn chủ là khoảng 300-350 tỷ

Định giá: Mình định giá theo P/B( nếu tính kỹ hơn thì có thể dùng P/E cho riêng mảng môi giới tuy nhiên theo kinh nghiệm định giá P/B khá chuẩn với các công ty chứng khoán).
Chi tiết định giá mời anh chị xem hết Video:

1 Likes

lại broker ■■■ ah

1 Likes

VIX VGC GEX hệ sinh thái này sẽ vượt đỉnh hết

Chứng còn SHS khả ổn bạn định giá thử xem

tuyệt vời cảm ơn bác. Topic nào cũng có bác vào chung vui :)))

Giảm tụt quần, chưa thấy đáy đâu

1 Likes

lại tăng rồi bác ơi

Có lẽ chúng ta sắp chung thuyền haha. Vix là con chứng khoán anh chọn

VIX rũ ác quá :sweat_smile:

Đúng như dự báo hệ sinh thài VIX VGC GEX sẽ vượt đỉnh

VIX phát hành thêm khá ổn đấy