Đoản khúc cuộc đời

Khi thị trường về vùng giá thấp thì hầu như ngành nào cũng có những mã an toàn để vào dài hạn, chu kỳ ngắn dài thì quả thực là rất khó dự đoán chính xác. Hãy lập các tiêu chí để so sánh, lựa chọn cổ phiếu như: Ngành nghề, ban lãnh đạo, tỉ trọng nước ngoài, lịch sử phát triển tăng vốn lành mạnh không? cổ tức,…
Thị trường đang dao động trong độ lệch chuẩn -2stdv đến -1stdv, xem từ 2009 đến nay thì gần chạm mức rẻ nhất năm 2012, vừa qua rẻ hơn cả đáy covid. Nên giờ chọn mã nữa thôi là vào dần được cho dài hạn.

6 Likes

vâng anh, e cảm ơn nhé, nhỏ lẻ như tụi em chỉ tích cóp tiền vào dần thôi, vừa rồi vào quả lúc thị trường ở đỉnh k tuân thủ cắt lỗ nên âm sâu quá,haizzz, nhưng vẫn quyết tâm làm lại từ đầu.

1 Likes

Hi anh, anh Nam cho em hỏi tiếp về VIX, nó đã tăng theo hướng dự đoán tăng của anh thì với tình hình chung hiện nay nó có thể di chuyển tiếp theo thế nào ạ?

Câu hỏi phụ cho VIX là em thấy nó có chỉ số FA em cho là tốt so với mức giá hiện tại, vay nợ rất thấp nữa, dòng tiền kinh doanh âm chủ yếu là do khoản đánh giá giá trị của các tài sản đầu tư tài chính (theo hướng tích cực nhưng do là giá trị sổ sách chưa phải tiền thật nên phải trừ đi) vậy tại sao nó trước nay vẫn bị coi là 1 cp đầu cơ, và có mức giá thấp vậy hả anh?

Thanks anh nhiều :slight_smile:

1 Likes

Anh có nói các mã chứng khoán nhạy với thị trường, thị trường tốt thì nó cũng tốt theo và ngược lại. Trong kinh doanh các doanh nghiệp có mảng môi giới, tự doanh và các sản phẩm tài chính. Nếu chỉ môi giới thì ăn chắc mặc bền nhưng hai mảng kia mang tính rủi ro và biến động lớn, doanh nghiệp lại thị phần nhỏ, cơ cấu cổ đông không như các mã thị phần lớn và lâu năm. Mở mới doanh nghiệp chứng khoán khó và bị hạn chế không dễ như trước nên giờ chủ yếu là thâu tóm bởi cá mập muốn đầu tư lĩnh vực này. Xác định đầu tư lâu dài thì càng rẻ càng gom vì xu thế tất yếu là thị trường ngày càng phát triển, đánh giá doanh nghiệp là ổn thì cứ tự tin nắm giữ. Đầu cơ hay đầu tư giá trị không quan trọng bằng việc xem xét sử dụng chiến lược để đem lại lợi nhuận tối đa có thể cho khoản đầu tư của mình tùy theo khả năng mình phù hợp với phương pháp nào. Trên thị trường thì việc xin đi vệ sinh củ tiền là điều nên làm, đó là kiểm soát lòng tham. Tuân thủ nguyên tắc, không an toàn thì không được đi vốn quá tay, phải biết hiện thực hóa lợi nhuận, tỉ lệ thì tùy theo khả năng tài chính hiện tại và tương lai cùng với nhận định xu hướng thị trường để tính toán vạch kế hoạch. Nếu cầm được dài không phụ thuộc diễn biến ngắn hạn thì chờ đến chu kỳ tăng giá tiếp theo để có quyết định về khoản đầu tư đó, khi đấy chỉ cần theo dõi nội tại để có quyết định.

5 Likes

Phải hiểu rõ vĩ mô: cơ bản ta vẫn đang thiếu nguồn vốn vào, nên phải tạo thị trường đủ rẻ để hấp dẫn vốn ngoại. Dòng này mới chỉ có chuyển biến tích cực chứ chưa đủ mạnh. Nhưng rẻ quá thì thành bán rẻ tài sản quốc gia. Nên phải cho lên mức ổn định. Nên cơ hội vẫn ê hề cho những người nào kiên nhẫn.
Chốt lại một câu: đạt fair value là té. Thế nào là fair thì lại do ý chí của tạo lập quyết định.

4 Likes

Dạ. Cảm ơn a. Vậy CTG ổn hok a

2 Likes

CTg, Bid, STb đang rất ổn đó bác

5 Likes

Em cảm ơn anh nhiều đã có chỉ giáo cẩn thận để tụi em học hỏi! :ok_hand::slightly_smiling_face: Đúng là em cần tìm hiểu thấu đáo hơn. Em sẽ suy nghĩ, lưu ý những điều của anh.

2 Likes

Các cụ tk of cụ T.11

5 Likes

Tham khảo nhận định này, cập nhật phương án để em quan sát, hãy xem vùng đánh dấu giai đoạn 2018 đi xuống, nó đang đi tương tự như thế. Vùng đáy vừa rồi là nắm giữ lâu dài được rồi, giờ quan sát hướng đi tiếp và vĩ mô để có kế hoạch nếu đầu tư nó. Xấu nhất về khu 15k nhưng trước đó phải break 18-19k đã, nó đã chỉnh về fibo 0.786 đợt vừa rồi và cơ bản có thể coi là đủ sóng.

9 Likes

vni làm thế nào về được 87x thế bác

1 Likes

Chào bác Nam, nhờ bác xem GIL giúp em nhé bác, cảm ơn bác nhiều !

2 Likes

Anh Nam nhận định thế nào về NVL ạ ?

1 Likes

Tránh, tái cấu trúc kiểu gì cũng hãy xem xét khoản nợ của nó, chưa tốt ngay được đâu, anh không nhớ chính xác nhưng hãy tính lãi cho khoản nợ 75k tỉ xem là bao nhiêu? Trong điều kiện thị trường bất động sản tốt còn có kỳ vọng nhưng khi ngành đang khó khăn thì rủi ro cao hơn. Còn đánh thì chấp nhận rủi ro.

7 Likes

Xác suất đường tím đang nhỉnh hơn là 55% (88/161) nhưng hãy quan sát và chọn an toàn theo xanh blue, khi đó có xấu thì cũng có cơ hội bớt lỗ hơn và gần khu vực cầm dài được.

3 Likes

Em cảm ơn a nhiều nha.

5 Likes

@Bach_nam hôm nay có thằng trẻ trâu nó còn bảo TA của NVL đang tốt, vì dải BB đang khép dần. Mà nó vẫn chưa quên vụ DIG bắt đáy ở 17-18 rơi về 9-10.
Thôi thì bác BN làm phước phán cho bà con nhỏ lẻ 1 câu khách quan về chart của NVL, kẻo lắm người mới vào lại all in với margin giá này nhé.
Cảm ơn bác!

1 Likes

Thứ tự trả nợ nếu sự cố xảy ra cho công ty cổ phần:

Kiểm tra theo mô hình cho năm 2021: Mô hình chung và mô hình công ty tư nhân

Nợ chồng nợ (lãi mẹ đẻ lãi con)

9 Likes

thằng NVL này giờ chỉ có 2 cửa duy nhất để tăng mạnh: 1 thì là nới room tín dụng vừa ra tin. 2 là nó tìm được đối tác chiến lược phát hành trái phiếu chuyển đổi. Khi ấy đống nợ sau này sẽ được chuyển thành cổ phiếu, biến mất luôn.
Tuy nhiên ngay cả khi như vậy thì lợi nhuận của nó sẽ bị pha loãng, coi như chia 1.5, với giá giả định giá convert được của nó như đang làm với Citi.
Cho nên kể cả lên lại thì không vượt được 50.

3 Likes

anh Bach nam cho em xin nhận định con PLC với PC1 ạ. em cám ơn!

3 Likes