Đoản khúc cuộc đời

Đúng a ạ như vừa rồi giá dầu loạn hết cả lên cũng vì thèn TQ. A cá bảo 3/2 mới lại ngoi lên ko biết có biến gì @Bernice

4 Likes

e đang lam theo lời a đã báo trước nên buông bỏ rôi a ah, đợi qua tet vui vẻ rồi tính, đời còn dài, niềm vui quan trọng, tiền bạc sẽ lấy dc lại khi có sóng lớn đến… đoạn này nhỏ lẻ e nghỉ cũng đã mệt mỏi và lo tâp trung tết hơn rồi

5 Likes

Chúc c năm mới vui vẻ và nhiều may mắn . Đoạn này căn bản e thấy khó đánh rồi .

3 Likes

Thị trường mình là thị trường đầu cơ, đã đầu cơ thì không có chuyện cá mập gom hàng giá đắt cả. Kể cả các nước phát triển cũng thế thôi, cá mập tài phiệt luôn có cách để mua hàng giá rẻ và bán ở giá cao. Chu kỳ chỉ có thế thôi. Thị trường hàng hóa chưa tạo đáy thì vẫn còn những rủi ro. Vậy ở vùng thấp, nhà đầu tư xác định phương pháp và nguồn vốn, lựa chọn doanh nghiệp để có chiến lược cho mình để không lỡ cơ hội, không thiệt hại nếu điều xấu xảy ra,…

15 Likes

ủa cho hỏi là anh hay chị cho dễ xưng hô nè…

1 Likes

Chị kêu em = em đi

3 Likes

ok ne, bữa 3/1 vao pic a nam tháy e báo tt tang la cơ hôi thoát hàng nên c canh thoat dần hết cho đỡ cảm giác đau đầu. tt giống như kéo quá nhanh quá nguy hiểm, cảm giác các bên xả hàng mạnh 1 phát là tt bay điểm nhanh hơn tăng, nên nghe lời a nam ko hưng phấn theo phiên nữa

3 Likes

Cảm ơn những chia sẻ của anh, luôn theo dõi những nhận định khách quan của a hằng ngày. Năm nay em cũng may mắn lãi khá dù vừa đánh vừa học hỏi nghiên cứu từ nhiều PP và tham khảo thêm các nhận định của các bác trên Pic.

Chúc a luôn khỏe và có những nhận định giúp ae f0 tham khảo và học hỏi nâng cao kỹ năng để đầu tư hiệu quả.

6 Likes

Hãy nhìn vào những doanh nghiệp niêm yết làm ăn thật sự, mỗi năm thị giá trung bình tăng được bao nhiêu so với tốc độ phát triển của kinh tế đất nước nói chung và doanh nghiệp nói riêng? Nên chẳng có gì lo lỡ cơ hội cả, chỉ sợ không có tiền nhiều để đầu tư đúng thời điểm, sinh lợi, an toàn.

11 Likes

Chúc mừng những thành công bước đầu của em. Suy nghĩ thì lâu chứ vào hàng thì nhanh lắm, nên mỗi lần quyết định, cần cân nhắc và lựa phương án phù hợp. Khi thuận lợi cũng như khó khăn, chỉ cần dừng lại để cân nhắc, sẽ có được cách thức hành động hợp lý.

9 Likes

Cảm ơn a nhiều !

4 Likes

Nhờ anh Nam tư vấn giúp em ASM ạ. Em cảm ơn anh

2 Likes

Xác suất lên sóng tiếp đang cao hơn về mặt lý thuyết, thực tế thì ngành đang có vẻ không hấp dẫn dòng tiền giai đoạn này lắm. Vùng đáy và gần đáy vừa rồi có thể gom dài hạn được. Đọc báo cáo tài chính thì xem cơ cấu không bị ảnh hưởng từ bất động sản nhiều lắm, chủ yếu là thủy sản và thương mại (nặng vĩ mô tiêu dùng thời gian tới), có chút lợi thế ở năng lượng tái tạo.

9 Likes

Em cám ơn anh Bạch Nam ~_6

4 Likes

Đoạn này thật sự khó kiếm tiền a Nam ạ, em cũng dành 20% đánh T+ mà ko ăn thua mấy, hàng về lãi tí nên cầm cũng ko yên tâm vì chỉ cần TT chỉnh nhẹ lại lõm, cầm dài thì chắc ko dám rồi vì kỳ nghỉ 9 ngày ko biết điều gì xảy ra.

3 Likes

Dạ vâng anh, em ko còn iu nữa, chỉ là đợt vừa rùi em bị ẻm làm tổn thương, nên còn ghim ở đây.
Như anh nhận định, ngành ko khởi sắc + combo nội bộ → em tạm giữ tổn thương tiếp vậy anh ạ. ~_^.

3 Likes

Em nhờ anh Nam xem cho em cp VOS với. Em thấy đường đi nó khá kì và khó phân tích. Một số bên broker khuyên mua vào vì yếu tố hưởng lợi khi TQ mở cửa.

3 Likes

Nó và ngành chưa tạo đáy được, chờ đi, mặt khác, khi lựa chọn mã trong ngành, thiếu gì mã ổn hơn mà lại lựa chọn nó? Giá đã hồi nhiều, nghe lời khuyên vào mua để giữ cổ hộ họ à và khi nó giảm nhiều lại sợ cắt lỗ? Nhìn lịch sử ngành để đánh giá, Trung Quốc với mình giao thương trị giá bao nhiêu qua các năm và nó có hợp đồng nào không? BDI chưa tạo đáy được, giá dầu còn cao nên ngành chưa về đáy đâu. Nội tại mã cũng chẳng có gì đặc biệt cả, đừng nhìn một hai năm chu kỳ tăng trưởng cao do các vấn đề bên ngoài.

11 Likes

Ng cầm cổ thì bứt rứt vì index tăng mà cổ mình ko tăng . Người cầm tiền thấy index tăng thì đang sốt ruột a ạ tâm lí giờ đang 2 thái cực khác nhau rồi và rõ ràng đoạn này kéo từng dòng như v em nghĩ là ko ổn lắm. Rõ ràng từ 1007 tới nay đã hồi gần 60đ và nhiều nhóm ngành tăng chả bao nhiêu

4 Likes

Tâm lí chung bây giờ: Lưỡng lự, phân vân và view điều chỉnh.

3 Likes