ĐỌC HIỂU BCTC SSI [PHẦN 1]: Kinh doanh ngành Chứng khoán không hề đơn giản

, , , , ,

à trên báo cáo tài chính quý đó bác lấy ra theo từng doanh nghiệp cập nhật thủ công vào giúp ta có được bức tranh tổng quan của cả ngành chứng khoán

2 Likes

Tương tự tớ làm ngành ngân hàng nên biết được thanh khoản ngân hàng có vấn đề hay ko liền

2 Likes

Bạn cho mình xin cái file excel nhé được không, vì mình vừa đọc vừa hiểu qua file excel sẽ dễ trực quan hơn? cám ơn bạn nhiều biết là đó là chất xám của bạn, dù sao cũng cám ơn nhiều lắm

1 Likes

Ý lấy được theo tháng ko bác và số tổng á, chứ theo quý thì mình lấy trên bctc rồi vì mình còn lấy nhiều dữ liệu khác nữa

1 Likes

Để mai nhé vì file chưa đủ data mấy đứa e nó đang bổ sung thêm

2 Likes

cám ơn nhé

1 Likes

BCTC thì update hàng quý thôi bác à chứ không theo tháng đâu.

Mà em quan điểm phần margin giờ không nhiều ý nghĩa nữa. Năm trước giao dịch bùng nổ vậy mà giao dịch margin chưa đến 10% dung lượng thị trường thôi à

Hơn nữa dư nợ margin trên tài khoản cũng không cải thiện

2 Likes

Quý 3 tớ view thì tiền gửi KH gửi tại các cty chứng khoán đã giảm kha khá, nước ngoài giải ngân tháng 11, 12 này tầm 22k tỷ. Bình quân phiên trên dưới 1k tỷ thì lực nâng đỡ này 1 phần kha khá đến từ margin đó bác

1 Likes

Cuối năm chốt nav của các cty chứng khoán cần soi kỹ khoản này ko ăn tết mất ngon đó kaka

2 Likes

Cùng chờ đến Tết trong khi những giai điệu quen thuộc của nhạc sĩ Trịnh Lâm Ngân lại ngân nga khắp xóm làng nào các bác @mr_le198x @lang_khach_oilngas

2 Likes

Chào mừng nhà mới của bạn

1 Likes

bài viết hay lắm, cám ơn bạn

1 Likes

Làm bài về dự phóng lãi suất, thuận lợi và khó khăn của tín dụng năm 2023 đi bác

1 Likes

Tớ hâm mộ kiến thức của bạn và mong chờ phần 2.

1 Likes

@Mark-Minervini @lang_khach_oilngas Cảm ơn hai bác quá khen.

Sẽ sớm ra phần số 2 nha các bác

3 Likes

Đặc thù của thị trường là vậy: có giai đoạn VNI An Nam ta giảm mạnh nhất thế giới mà lại có giai đoạn như gần đây lại trở thành một trong những nơi tăng mạnh nhất thế giới.

Dẫu yếu tố liên quan đến FED còn được bàn nhiều hơn mấy bữa nữa song mình tập trung vào nội tại Việt Nam nhiều hơn. Đặc biệt, đầu tư công vẫn là câu chuyện dài hơi cần được bóc tách kỹ chứ năm nay lại tiếp tục “chậm trễ” và “xin chuyển, trả vốn” thôi.

Hồi kiểu chữ V này mình cho rằng không bền vững. Cần một vùng tích lũy thì an toàn hơn.

Chứng khoán là dòng mình quan điểm cần cẩn trọng lúc này.

1 Likes

Ai ngờ sàn sau ATC thật.

Quả thực mình cũng không giao dịch dòng Chứng khoán nhịp vừa qua.

Lại thêm một vụ bắt bớ nữa. Năm nay thanh lọc dữ thật.

À mà vụ này cũng chỉ nối tiếp của vụ “anh Nhân Louis” đầu năm nay thôi.

Một số CTCK không tập trung phát triển môi giới nó vậy đấy: tranh thủ kiếm “deal” to nhỏ, một năm một vài vụ để “hành nghề lái”.

Tất nhiên điều các cụ dạy đâu có sai rằng “đi đêm lắm, có ngày gặp ma”. Xưa có giám đốc ở CTCK nọ “ký hợp đồng” thời hạn 20 năm với “CLB Juventus” đó mà vẫn muốn “xanh chín” vậy ta.

1 Likes

Đáng trách tại kiểu “nói một đằng làm một nẻo”.

Rõ ràng hồi họp AM đã đe là anh đây không dây dưa vụ thao túng rồi mà cuối năm vẫn bị “bế đi”.

Khoản này mình rất tâm đắc với câu nói của chú Hưng trong TV Show “Người Đương Thời”

“Ngay cả những gì tôi nói cũng không giúp cho lòng tin được nhiều hơn. Người ta sẽ nhìn nhiều hơn những cái tôi làm, những gì tôi đã cam kết, những gì tôi thực hiện được”

Mùa Giáng sinh cận kề.

Nay Bắc thay đổi diện mạo chuỗi Góc nhìn Đầu tư phát trên YouTube để hợp với “vibe” mùa lễ cuối năm nay.

Các bác đừng quên để lại phần mình thắc mắc dưới comment (về cổ phiếu, ngành hay vĩ mô) để Bắc ra video mới ha.