ELC - 1 case đầu tư vừa và nhỏ, cơ hội tăng trưởng tốt (vốn đầu tư: 200tr-1 tỷ). Có các lý do sau để em khuyến nghị:
- KQKD năm nay có sự tăng trưởng với năm ngoái, theo KQKD 2 quý vừa rồi thì năm nay ELC có thể tăng trưởng 10-15% về LN
- SSI muốn thoái vốn ELC thì không thể không kéo giá lên vì SSI trực tiếp và gián tiếp sở hữu gần 15% cổ phần, mà giá SSI khi mua trên 20k, giờ mà thoái sạch thì lỗ phải 60-70%. Chắc chắn SSI không làm thế
- ELC giảm 1 mạch từ đầu 2017 giá 25 về đến thấp nhất đợt tháng 3 năm nay giá 4. 3 năm xả rồi gom hàng, khối lượng đã cạn kiệt những người lì lợm chắc cũng đã ra hàng hết cả qua 2 lần giảm mạnh của năm nay. Đồng thời tạo mô hình kỹ thuật 2 đáy chữ W trên chart tuần.
- Phiên 31/7 vừa rồi là phiên có khối lượng giao dịch kỷ lục từ ngày lên sàn của ELC hơn 2tr cổ phiếu. Nhưng khi hàng về giá không có sự giảm mạnh và vẫn đóng quanh tham chiếu, tạo sự tích lũy chặt trong 4 phiên gần đây. Tức là người mua có kỳ vọng cao hơn nữa, điều này chính là điều mà “đội lái” muốn thấy để kéo giá lên cao hơn nữa thì thoái mới bớt lỗ được nếu SSI muốn ra hàng.
Do đó theo em ELC có thể sẽ bứt phá trong 1 vài phiên tới. Vì khối lượng giao dịch thấp và vốn hóa không lớn nên tham gia đầu tư ELC với size 200tr-1 tỷ em nghĩ là phù hợp. Target theo kỹ thuật của em là ELC sẽ đạt mốc 11-12.