Friends & Ocean : Sau Cơn Mưa - Trời Lại Sáng

, , , , , , ,

@Oceanfutureman ơi, vậy là đãi khách quỹ bằng Trà Hơi Nước à… Uống bằng mũi Gấu ạ :innocent:

5 Likes

Haha, người trong một nhà thì cứ ăn uống thoải mái mà. Buổi tối có đến trụ sở Group thì uống trà tâm sự cũng được. Ban đêm anh thường ở trụ sở Group đến tận 12h00 mới về…haha.

17 Likes

Hôm nào có ghé trụ sở group vào ban đêm, anh em ( chị em) mình nấu vài món chay ăn, hàn huyên tâm sự và thưởng trà.

13 Likes

Ừ, thưởng trà và hàn huyên tâm sự cũng được. Khi nào đói ( muốn ăn chay hay ăn thường) nói anh để anh vào bếp group nấu cho vài món.

16 Likes

Mình chỉ có mồi nhậu thôi mọi người xơi tạm nhé! Lấy sức sang tuần túc trực bảng điện chờ “trời lại sáng”!!!

22 Likes

chúc mừng 30/4-1/5 ae chứng sĩ nhé

3 Likes

Chúc tháng mới cả đại gia đình Friends and Ocean. có lãi và về bờ.
Nhà mới sẽ đem lại nhiều may mắn.

11 Likes

FLC báo lỗ, chắc mai lại sàn

3 Likes

Từ lãi nhưng vì trích lập dự phòng nên lỗ

2 Likes

Sàn là múc

2 Likes

Cám ơn bác đã chia sẻ giúp mọi người có được nơi trao đổi giao lưu
Mong SAU CƠN MƯA TRỜI LẠI SÁNG với tất cả mọi người, đb là fo đu đỉnh như em
Em toàn đu mấy chú bds DIG, CEO, SCR, CII,… mong sớm về bờ

6 Likes

Trước khi đi vào phân tích tính toán đánh giá nhận định từng cổ phiếu riêng lẻ sau lễ, thì hôm nay tôi xin nhận định phân tích đánh giá mô phỏng sơ sơ về chỉ số chung Vnindex với các kịch bản hồi và tăng trở lại lên 14xx-15xx-16xx…(từ 145x trở lên), chỉ hồi rồi đi ngang trong biên độ 12xx-13xx-14xx ( 120x-dưới 145x), hồi lên 13xx tới dưới 1450 rồi đảo chiều quay lại xu hướng sideway down và downtrend thủng 1200 về 1000-800…và đưa ra các kịch bản giá chung sơ bộ của cp penny-midcap- bluechip…phù hợp với từng xu hướng chung của chỉ số Vnindex ( đây chỉ là phân tích tính toán đánh giá… mang tính cá nhân…nên chỉ mang tính tham khảo thôi nhé các bác).

Hiện nay, tổng quan sơ bộ thì chỉ có ttck Hangsen của HK là vào downtrend vì thủng 24000. Còn các ttck khác trên TG chưa vào downtrend ( Dj thủng 30000 mới vào downtrend, Dax thủng 12000, Nikkei thủng 24000…).

1. Khi Vnindex hồi và tăng trở lại 14xx-15xx-16xx…thì các mã cp từ penny-midcap- bluechip sẽ phục hồi gần tới giá bắt đầu rơi từ ngày 29/03/2022 ( ngày Q bị bắt) và vượt đỉnh giá này lên mức cao hơn ( dĩ nhiên sẽ có sự phân hóa giá cp ở từng nhóm ngành theo kqkd, khkd…).

2. Khi Vnindex hồi lên 13xx-dưới 1450 rồi giảm trở về 120x-126x rồi sideway trong vùng 12xx-13xx- dưới 1450 thì giá cp từ bluechip - midcap- penny sẽ biến động trong vùng từ sau nhịp giảm khi Q bị bắt cho đến giá thấp hơn giá tạo đáy ngày Vnindex giảm về 1261 ( ngày 25/04/2022).

3. Khi Vni hồi lên 13xx -14xx rồi đảo trend trở lại xu hướng sideway down hay downtrend thủng 1200 về 1000-800…thì khi đó giá cp từ bluechip - midcap- penny sẽ giảm 30%-60%…so với giá hiện nay khi Vnindex đang ở vùng 13xx ( các cp Penny đang ở mức giá 7.x-8.x-9.x…hiện nay sẽ có mặt bằng giá chung 2.x-3.x-4.x… , các cp Midcap đang ở mức giá 1x.x, 2x.x, 3x.x… sẽ có mặt bằng giá chung 8.x-9.x-10.x-1x.x…, và các cp Bluechip đang ở mức giá 7x.x-8x.x-1x.x…hiện nay sẽ có mặt bằng giá chung 3x.x-4x.x-5x.x-6x.x…).

Hiện nay thì ttckvn chưa hội đủ yếu tố rơi vào downtrend thủng 1200 về 1000-800…
Khi nào ttckvn hội đủ 2 và nhiều trong các yếu tố sau thì rơi vào downtrend ( từ yếu tố 3 trở lên thì chỉ cần 1):

1. Fed tăng mạnh lãi suất và lãi suất Fed bắt đầu trên 2,5%
  2. Lãi suất huy động Bank Vn trung bình trên 10%/năm
  3. Nhiều Ttck trên TG rơi vào downtrend
  4. Khủng hoảng kinh tế TG ( bắt nguồn từ khủng khoảng kinh tế Mỷ, Châu Âu, TQ…)
  5. Chiến tranh TG thứ 3, chiến tranh hạt nhân xảy ra
  6. Khủng hoảng chính trị hay chiến tranh xảy ra ở Vn hoặc giáp Vn.

Mặc dù hiện nay ttckvn chưa hội đủ yếu tố để rơi vào downtrend, nhưng với tình hình kinh tế TG đầy bất ổn như hiện nay có thể ảnh hưởng trực tiếp và gián tiếp đến kinh tế VN và cũng hoàn toàn có khả năng cao TTCKVN rơi vào downtrend như TTCKTG ( nghĩa là đa số ttcktg đã vào downtrend hết rồi mới tới ttckvn). Vì thế, tốt nhất chúng ta nên chuẩn bị sẳn sàng cho mọi tình huống và kịch bản nếu nó xảy ra. Và nếu TTCKVN rơi vào downtrend thì khả năng chỉ giảm về 800 +/- 200 với quy mô doanh nghiệp niêm yết và dòng vốn hiện nay.

Còn nếu TTCKVN được đưa vào danh sách theo dõi nâng hạng và nâng hạng lên mới nổi ( và không có các yếu tố thứ 4, 5, 6) thì ttckvn sẽ 1 mình 1 lối lên 18xx-20xx-2xxx trước và sau nâng hạn 1,5 năm -2 năm x 2 = 3-4 năm ttckvn thăng hoa. Và khi đó nhiều tiềm năng giá các cp Penny- Midcap- Bluechip sẽ có mặt bằng giá mới như 2x.x,3x.x, 4x.x…- 6x.x,7x.x,8x.x…- 15x.x, 2xx.x, 3xx.x…

(Đây chỉ là phân tích tính toán nhận định…theo quan điểm cá nhân nên chỉ để tham khảo thôi nhé các bác).

69 Likes

E chào bác Ocean. Cảm ơn bác luôn nhiệt tình chỉ đường dẫn lối cho ae trong pic.
Vì các ae f0 chưa trải qua, xin hỏi bác downtrend kéo dài bao lâu thì có thể tạo ra sóng mới.
Và trong downtrend có dòng nào sẽ chơi được hay chỉ nằm im chờ sóng mới thôi ạ ?
Tháng 4-5 nhiều tin xấu quá, tâm lý ae chứng sĩ khá tiêu cực. Đa số đều nghĩ sẽ downtrend và sẽ mất khá lâu để hấp thụ đc lượng hàng in ấn covid.
Ko ai dám nghĩ đến tương lai nâng hạng.
E có tìm các bài về đánh giá nâng hạng kỳ tháng đầu năm 2022 nhưng ko thấy có kqua. Xin bác Ocean chỉ giúp. Bác nghĩ có đc đánh giá nâng hạng 2023 ko ạ.
Cảm ơn bác rất nhiều

7 Likes

Theo VNDirect, trong kịch bản lạc quan, FTSE có thể thông báo đưa TTCK Việt Nam vào nhóm thị trường mới nổi thứ cấp trong kỳ đánh giá thị trường hàng năm vào tháng 9/2022. Trong kịch bản cơ sở, nếu Việt Nam hoàn thành triển khai hệ thống giao dịch chứng khoán KRX mới trong nửa đầu năm 2022, Việt Nam có thể được đưa vào danh sách theo dõi nâng hạng lên thị trường chứng khoán mới nổi của MSCI trong kỳ đánh giá thị trường thường niên vào tháng 5/2023. Sau đó, Việt Nam có thể được thông báo nâng hạng lên thị trường mới nổi trong kỳ đánh giá thị trường thường niên của MSCI vào tháng 5/2024.

12 Likes

Mấu chốt là nằm ở hệ thống phần mềm KRX đang được thử nghiệm, dự kiến quý II/2022 đưa vào hoạt động. ( Báo nói dự kiến thôi nhá, còn chính thức khi nào thì chưa biết )

5 Likes

Vậy chỉ cần được đánh giá theo dõi thị trường mới nổi là bắt đầu chân sóng ạ bác.
Vậy vni sẽ swing nhanh nhất là 9/2022 và chậm nhất 5/2023 nếu ko đạt sẽ bước vào downtrend ạ.
Hay cứ down trước rồi khi nào nâng hạng bắt đầu sóng mới sau?
Em cảm ơn bác.

4 Likes

Ngày mai bác Ocean khai bút nhận định mã chưa nhỉ, hay đến thứ 4 vậy bác?

3 Likes

Screenshot_20220501-232723_Chrome
Screenshot_20220501-232808_Chrome

Tối qua, có các em @WINTERBEAR , @Bernice , @ANI , @Ganhep , @Applegriin…ghé trụ sở mới group ( do ngày trước đó không đến dự khai trương được) và ngồi thưởng trà đến gần 24h00, sau đó thấy các em có vẽ đói nên @Oceanfutureman có vào bếp group nấu vài món chay cho anh em cùng ăn rồi thưởng trà tiếp. Ai ngờ, khi nấu xong ra các bác bảo vệ bảo có mấy anh đến đón đưa các em về hay đi đâu đó rồi…
Đêm nay thì không có ai ghé hết.

37 Likes

Ôi anh @Oceanfutureman , vừa mới xem lời nhắn của anh là Sài Gòn đổ mưa thật là to luôn

:rofl: :rofl: :rofl:

38 Likes

Cảm ơn bác @Oceanfutureman nhé.
Nói nhỏ với bác: tui giống đực, và số năm sinh của tui nhỏ hơn bác…:heart_eyes::heart_eyes::heart_eyes:

12 Likes