[Góc Hỏi Đáp dành cho F0] Hỏi đi, Ngại chi!

Tặng bác 1 bức ảnh vui. Thực ra cp nào cũng có lái thôi bác, nhưng tầm và tầm của mỗi đội khác nhau. Đầu tư thì càng đơn giản càng tốt, càng khỏe mà cái cốt lõi vẫn nằm ở VOL và GIÁ bác nhé tất nhiên là cả tính thời điểm . Em cũng chỉ dựa và vol với giá là chính, thêm yếu tố cơ bản tốt thì càng củng cố ( giống như có cái lí do và tin tưởng hơn) kỹ thuật tốt nữa thì càng tuyệt vời rồi. Không ai dám chắc chắn deal mình đầu tư sẽ thành công 100% mà khi đầu tư rồi thì xác định luôn mức độ kỳ vọng và mức độ chịu rủi ro của bản thân ở ngưỡng bao nhiêu. Vì sao có lệnh STOPLOSS và vì sao sinh ra lệnh TAKE PROFIT là như vậy

3 Likes

em cũng từng có lúc bán đi rồi rớt mất em hàng mình yêu thích giống bác vậy, bán rồi gom lại k đủ được lượng bán ra. cũng ấm ức và tức mình lắm chứ…Nhưng sau em an ủi bản thân = cách đặt ra cho mình những quy tắc, về sau cứ tuân thủ quy tắc thôi cho nhẹ đầu ,bán thì k tiếc mà tiếc thì k bán …hihi
Cơ hội trên thị trường đâu có thiếu đâu bác

3 Likes

Cái bạn hỏi tại VN hiện nay không có số liệu thống kê nên sẽ không ai có thể đưa ra câu trả lời chính xác cho bạn được.

Ở nước ngoài thì không biết có số liệu thống kê hay không, các quỹ và nhà đầu tư nổi tiếng thì hay nói tỷ lệ thành công/thất bại của họ là 7/3 hoặc 6/4, tỷ lệ sinh lời trung bình trong 10 năm trên 20%/năm có thể gọi là suất sắc.

Một anh bạn mình NAV gần 10 tỷ, chuyên đánh lướt, một năm giao dịch 10 lần, tức chưa tới 3 lần/quý. Tỷ suất lợi nhuận dao động trong khoảng 15-20%/năm. Giả sử mỗi giao dịch lãi/lỗ là 7% thì tỷ lệ thắng thua của anh này là >= 6/4.

Hi vọng giải đáp thắc mắc của bạn.

4 Likes

em bị mấy lần bán hơi sớm, kiểu như bị 1 lần CP tăng mạnh k bán, xong rồi nó xuống r xập xình mãi, đến khi nó lại đạt đến ngưỡng giá cũ , em vội bán luôn =))) và rồi nó phi như gì luôn bác ạ, giống kiểu nyc chia tay rồi mà nó vẫn làm mình nuối tiếc vậy.
Có cách nào biết được đà tăng của CP nó sẽ lên dc mức nào k bác nhỉ?

Cái này mình không rành lắm đâu vì mình không đánh theo TA. Câu này của bạn chắc để bạn @Fmaugiao trả lời sẽ chuẩn hơn.

1 Likes

em cám ơn bác. Vậy nhờ cô giáo @Fmaugiao ạ :>

1 Likes

Bác dự đoán sóng ra sao ạ?

Mấy a chị có thể cho e hỏi cách định giá của một cổ phiếu đang rẻ hay đắt k ạ , và cách dự phóng eps thị giá của cổ phiếu. E cám ơn a chị nhiều lắm ạ

1 Likes

câu hỏi f0 làm thế nào để lên được f1

2 Likes

E muốn hỏi . Học phân tích cơ bản thì nên đọc tài liệu hay xem ở đâu ạ?

1 Likes

Bạn vào đây xem nhé. Mình thấy có cả sách FA và TA.

Chúc bạn đầu tư thành công!

2 Likes

học cơ bản bạn có thể học ở azfin nhé.

chỉ có tự học và thực chiến thật nhiều thôi ạ

1 Likes

EM cảm ơn ạ.

1 Likes

Em cảm ơn ạ

Cho mình hỏi ngắn hạn và trung hạn của PVD nhé

Trong 6 tháng đầu tài khoản bạn tăng thêm 10% là bạn đạt giấy chứng nhận ISO f1.

1 Likes

cho mình hỏi liệu VNIDEX có lên được 1600d k ? để mình còn dám mạnh tay

1 Likes

Cái này gọi là kiên nhẫn không đúng lúc
Nhà đầu tư ai cũng gặp phải cả, quan trọng là bạn phải đánh giá được độ mạnh yếu tăng giá ở mỗi thời điểm khác nhau
Có lúc chúng ta lại kiên trì khi ở giai đoạn sóng tăng và sau đó hiệu chỉnh, nội lực chưa đủ
Để rồi lại mất kiên nhẫn mà bán đi mất khi vào sóng tăng giá mạnh thực sự
Để giải quyết cái này thì chúng ta có thể sử dụng chỉ số RS hay ADX, thậm chí là để cổ phiếu theo 1 đường MA ngắn hạn nào đó để nó vận động tự nhiên

1 Likes

1600 hay không có lẽ để thời gian trả lời
Còn việc dự đoán chỉ là phân tích nhận định chủ quan của mỗi người
Nếu nó không xảy ra mà chúng ta neo tâm lý ở đó thì dễ đến lúc tạo đỉnh, lại bảo thủ không bán ra. Và thêm vào đó lắng nghe thị trường chứ đừng hỏi điểm số của bất kỳ ai vì không ai có thể đoán biết được hướng đi của tt đâu :slight_smile:

1 Likes