Gốc rễ của đại loạn trong thiên hạ là do lòng người đại loạn (Lưu Bị)

, , , , , , , , ,

Thị trường ck bao năm nay vẫn vậy mà
Tôi xin chia sẻ bài viết này, nếu ai có nghĩ quẩn thì hãy đọc lấy 1 lần

https://www.facebook.com/NgheClassic/posts/382286833836276
Làm giàu và luật chơi

Qua giờ nhận được 2 inbox khá thảm từ hai bác,

Một ông thì ôm hết tiền gia đình vào coin và stock, rồi mượn cả thêm anh em xã hội để vào all in 1 cú đổi đời… ai ngờ 3 ngày nay, coin và stock lao đầu xuống vực nên ông đấy có ý định tự tử nên inbox chia tay tôi ! vkl

Một ông thì đang yên đang lành, thấy đầu tư coin ngon, tất nhiên cũng lời 1 mớ khá đậm năm ngoái rồi, cũng vì do lời quá nên lòng tham càng tăng thêm bội lần… nên lại huy động thêm từ bạn bè bỏ vào tiếp… bây giờ trở về tay trắng như ngày bắt đầu mới lập nghiệp ! chán quá không muốn làm ăn gì nữa, rồi không biết nhìn gia đình, anh em ra sao.

Tôi biên cái này, là để các anh em đang dính vụ đầu tư coin hay stock mà vững tâm sống tiếp, rồi bình tâm rút ra vài bài học để đời cho mình.

bài học quan trọng nhất về tiền bạc là,

tiền xài vào mình mới là tiền của mình,

tiền còn trên sàn, tiền trong công nợ, và cả tiền trong ngân hàng vẫn là tiền của thiên hạ.

chưa xài thì chưa phải của mình !!!

nên các anh chị em nhớ xài, cho ấm cái thân tâm này đi.

tiểu phú (giàu ít) hay trung phú (giàu vừa) thì do anh em cố gắng và cặm cụi.

còn đại phú là do mệnh trời rồi,

cải mệnh được mà không phải 1 kiếp.

mà để đại phú về sau, thì không phải tích tiền, mà là tích phước.

Phước đủ thì đầu óc ở đời tiếp theo sẽ minh mẫn hơn, thì của cải nó tự tạo ra từ cái nhận thức xịn đó.

Nên quy lại, cứ xài đi và nhớ tích phước.

Nhiều anh em cứ nghĩ cái thông minh này của mình là do trời phú… tự nhiên nó thế, rồi đâm ra ngạo mạn, tự cao, chẳng xem ai ra gì.

Đầu óc thông minh, học 1 hiểu 10, nắm bắt vấn đề tốt, phân tích tốt, đều do từ ‘phước’ hay phúc phần mà ra cả. Nên không có phước thì từ lúc sinh, đã khuyết tật đủ nơi trên cơ thể rồi.

Gặp ai, gương mặt thanh tú, đầu óc sáng sủa, thì mình biết là do phước họ khá dày,

Kiếp này, anh em quyết định cái gì cũng chuẩn, cũng do phước, nên phước phần hay nhân quả tích lũy sẽ chi phối gần như toàn bộ các sự kiện diễn ra trong đời anh em…

Đó là tại sao người ta có thể xem cuộc đời anh em như thế nào thông qua xem Chiêm tinh, Tử vi hay Kinh dịch. Vận mệnh 1 quốc gia còn dự đoán gần như chính xác, huống chi 1 cá nhân, vì sự vận hành của các vì sao, tinh tú trên trời nó phản chiếu chuẩn như soi gương về cái vòng nhân quả của những con người (đang sống trong quốc gia đó) đã tích lũy trước đó như thế nào.

Nhưng đừng vội buồn, vì anh em có thể cải số hay cải mệnh được ! nhưng anh em phải cực chăm và kỷ luật lắm thì cái vòng nhân quả mới xoay chuyển sang hướng khác.

2 thằng cùng đầu tư, với số tiền bắt đầu giống nhau,

Có thằng sau 2 năm thì mua 2 căn nhà…

Có thằng sau 2 năm thì không còn cái nhà nào để ở.

Không phải thằng 2 ngu hơn thằng 1, mà là thằng 2 không đủ phước bằng thằng 1. Nên ở vài thời điểm quan trọng, thằng 2 luôn ra những quyết định luôn đi vào lòng đất, vì phước không đủ.

Anh em phải quan sát lâu mới thấy rõ việc này,

Ngay xung quanh tôi thì cái vụ phúc phần này nhiều lắm, vì tôi có vài đứa bạn, từ lúc sinh ra đến khi lấy chồng sinh con, nó diễn ra êm đềm và đẹp như phim. Kể cả tôi cũng có phước dày đây… nên đầu óc mới tương đối bớt u mê để ngồi viết cho anh em đọc.

Mà phước thì nên tích, chứ không nên tán,

Tán là gì, là anh em xài hoang phí cái phước của mình, thay vì nên tích lũy thêm để về sau game đời dễ thở hơn.

Lấy vợ đẹp, ngoan hiền thì anh em phải có phước,

Sinh con sáng láng, thông minh thì cả đứa con và cả anh em cũng phải có phước… 2 cái hợp lại thì phước double.

anh em mà không hiểu cơ chế của phước phần thì anh em sẽ xài cạn rất nhanh. Như vụ coin vừa rồi, nhiều lúc anh em đã có phước trúng 100k mỹ kim rồi, nhưng do tham, thay vì dừng lại, đi từ thiện 30%, rồi 30% tặng phụ huynh, còn 40% còn lại thì hy vọng anh em mới nuốt được.

Chứ ôm trọn 100% rồi cứ tham tiếp thì phải trả hết thôi,

Nói đơn giản thế này, để anh em dễ nắm,

trải qua 99 kiếp sống, tài khoản phước (tkp) của anh em đã tích lũy là 100 điểm.

vào kiếp này, anh em xài 40 điểm để trúng 1 vụ coin siêu to, tầm 5 triệu đô gì đó. Coi như lấy 40 điểm tkp để đổi 5 triệu đô game đời, thì tài khoản tkp còn 60 điểm.

lấy vợ đẹp, ngoan, xài thêm 20 điểm tkp

sinh thêm con xịn, xài thêm 20 điểm tkp

mở công ty A, làm ăn ngon, xài thêm 20 điểm tkp.

kể hoài không hết, nói chung anh em xài tài khoản phước mình rất nhanh… chứ tích lại rất lâu.

Để tích thì cơ bản thế này,

anh em làm gì, cho ai, mà không cần đáp lại, thì tài khoản phước sẽ tăng điểm…

ví dụ nhanh, tôi viết Nghệ, có 10 anh em đổi đời sống tốt hơn thì tôi có điểm cho tkp…

tuy nhiên, có thể điểm tkp sẽ không tăng, nếu tôi viết để đổi danh lợi, sự ca ngợi từ anh em thì coi như huề vốn… đổi cái hữu hình lấy cái vô hình… thì tài khoản phước không đổi.

anh em hiểu sơ sơ cơ chế như vậy !

nên để tích phước rất khó, mà xài phước thì cực nhanh,

tua lại lịch sử anh em sẽ thấy, có ông Vua nào mà sống lâu hay thực sự bình an đâu… xài cạn phước thì phải về không thôi. Rất ít bậc Vua Chúa hay Tỷ phú mà sống yên khi phước đã cạn… nên người có trí… kiếm được 10 đồng thì nhớ trả lại bớt cho thiên hạ và chúng sanh.

lâu lâu xem báo, có vài ông tỷ phú cho hết 95% tài sản cho xã hội, đó là bước đi khôn ngoan và biết thương chính mình… vì đổi tiền đấy để lấy cái tài khoản phước… để kiếp sau game đời nó nhẹ nhàng hơn, đầu óc bớt u mê hơn.

Trong khuôn khổ game đời tương đối này thì hiểu phước phần như thế là anh em dễ sống và minh tuệ lắm rồi.

nên thông qua sự kiện coin rớt vl vừa qua thì anh em phải thấy được 3 việc:

• cái gì bắt đầu từ lòng tham thì phải trả lại tất cả

• làm giàu hay có giữ tiền được hay không thì phải có đủ phước phần về cái đó

• có dư, thì xài cho ấm thân đi, nhưng song song cũng chia sẻ bớt cho thiên hạ thì mình còn phước để chơi game tiếp.

Nhớ nhé anh em, phước nên tích, chứ không nên tán.

Muốn đẹp trai, xinh gái, giàu bền, trí tuệ, thông minh, an yên ở game sau thì phải có phước cực lớn.

Các tâm xấu như đố kỵ, sân hận, ích kỷ, so đo, v.v… luôn làm cái phước nó giảm đi đáng kể.

Đã có phước nên tài giỏi ở kiếp này nhưng không biết cách thì cái tài giỏi đó cũng chẳng đến đâu, chưa kể game sau có khi lại tái sinh ở cõi khá thấp (không phải thân người nữa)

anh em đọc thấm thì nên sợ…

sợ rồi thì nên tu thân, tích phước ngay bây giờ !

Giờ thực hành, ví dụ như anh em share bài này đến bạn bè xung quanh, cũng là một cách tạo phước cực kỳ lợi hại hehe, tôi thật.

Cheers,

Bác 7B

1 Likes

image

viết dài thật anh à

2 Likes

Nếu bạn tinh ý, những bài viết dài thường truyền tải thông tin một cách đầy đủ sâu sắc hơn, vì

1. nếu ai đó viết dài, người đó đã phải suy nghĩ rất kỹ, chỉnh sửa chỉnh chu, chứ không như những câu cmt ngắn tủn thường bộc phát từ trực giác, và chưa được suy nghĩ thấu đáo.
  2. để nói về một vấn đề nào đó, một bài viết tốt thường phải nói về nhiều khía cạnh, phải có ví dụ để người đọc có thể hình dung, đắm chìm vào nó, như vậy người đọc mới có cái nhìn rộng, toàn diện hơn so, nắm trọn vẹn ý của người viết.
    Do đó mình thường dành thời gian đọc sách chứ ít khi đọc báo/facebook vì để viết ra 1 cuốn sách gắn liền với danh dự tác giả, họ đã phải nghĩ rất chu toàn rồi.
2 Likes

viết dc sách, viết dc văn, là họ giỏi đấy

1 Likes

vâng bác, đến khi mà mình phải bắt tay vào ngồi viết chỉnh chu thì mới hiểu là nó khó như thế nào. Tất nhiên là ngày nay thì sách cũng thượng vàng hạ cám, nên mình phải chọn lọc kỹ, và khi mình đọc cũng cần phải đánh giá, phản biện, tránh bóp méo góc nhìn.