Góc Thư giãn: Làng Trứng truyền kỳ!

Thư giãn ngắn: Luộc Ếch Xanh Lơ :frog:

image

( Internet )

Thời mới lớn chưa đj lính, Thằng Đậu làm Tá Điền cho nhà Bá Chấy. Một bữa nhà có tiệc, Đậu được giao nhiệm vụ luộc ếch.

Bá Chấy đưa cho Thằng Đậu một sọt có một con Ếch béo ú siêu to khổng lồ và điểm kỳ lạ nhất ở con Ếch là màu da ko phải xanh lá cây như thông thường mờ lại là màu Xanh Lơ :flushed:

Bá Chấy tỏ vẻ tự hào hỏi mọi người:

• Đố mọi người đây là Êch gì nè ?

Mọi người xúm lại xem, tấm tắc khen nhưng ko ai đưa ra được câu trả lời khiến Bá Chấy hài lòng.

Bá Chấy vuốt chòm râu dê, vênh mặt lên nói:

• Đây là ẾCH XANH LƠ CHÚA đấy! :sunglasses:

• Cực kỳ quý hiếm và bổ dưỡng! :partying_face:

• Hễ mờ ai ăn được nó thì sẽ x3 x5 tài khoản … ý lộn x3 x5 một đêm … cực Đỉnh nè!:smirk:

Thằng Đậu mon men hỏi:

• Dạ Anh Chấy cho hỏi sao da nó lại màu Xanh Lơ ạ? :confused:

Bá Chấy cười đáp:

• Thì Ếch chúa nó phải khác Ếch bình thường chớ!

Rồi nghiêm giọng dặn Thằng Đậu:

• Ếch Xanh Lơ chúa này ko đc xào lăn như bình thường, mà phải luộc nguyên con ko cắt tiết thì mới thập toàn đại bổ được …

• Chú làm sao thì làm, tuyệt đối ko đc làm nó hoảng sợ mờ thịt bị nhão mất độ bổ dưỡng đấy.

• Dạ … dạ … Anh Bá Chấy cứ tjn ở em ạ - Thằng Đậu nhanh nhảu đáp.

Nói đoạn Thằng Đậu bắt một nồi nước sôi to để ở ngay giữa sân. Rồi hắn hăm hở nắm giò con Ếch Xanh Lơ béo ú nù lôi khỏi chậu.

Con Ếch Xanh Lơ bị nắm giò hoảng sợ kêu nhặn xị lên. Bá Chấy lại quát:

• Tau đã bẩu mài ko đc làm nó hoảng sợ rùi mà?! :angry:

• Có làm đc ko ? Hay để người khác làm đj mờ cuốc ruộng? :frowning:

Đang hừng hực khí thế, bị mắng Thằng Đậu co vai lại nói:

• Dạ Em xjn lỗi Anh Bá Chấy. Em sẽ không làm Nó kêu nữa ạ! :weary:

Rồi Thằng Đậu nhẹ nhàng nhấc con Ếch Xanh Lơ khỏi chậu. Lần này Con Ếch không kêu la gì cả. Nhấc ra xong Hắn nhanh tay …ném dứt khoát con Ếch thẳng vào nồi nước sôi với suy nghĩ để con Ếch ko kịp vùng vẫy 🥸

Thế nhưng Ếch Xanh Lơ nào phải Ếch bình thường … Nó giãy nãy lên thoát ra ngoài làm bắn nước sôi vào mọi người xung :persevere:

" Bốp"! :confounded:

Bá Chấy Tát cho Thằng Đậu một bợp tai, quát:

• Làm ăn sống nhăn thế hả??

• Làm gì cũng phải khéo khéo, làm mọi người xung quanh bị ảnh hưởng rồi kìa!

• Chú có tjn anh đuổi việc chú không? Hả?! :face_with_symbols_over_mouth:

Thằng Đậu khó khăn lắm mới có được chân luộc Ếch nhàn hạ nên lập tức co rúm người năn nỉ:

• Dạ anh ơi em biết lỗi rùi!! :pleading_face:

• Em sẽ dùng cách khác ạ! Bảo đảm vẫn luộc được con ếch này mà không làm ai bị ảnh huởng ạ!:sweat_smile:

Bá Chấy cau mày nói:

• Chú làm gì thì cũng phải động não. Có con Ếch mờ luộc ko xong thì đừng trách Anh không cho cơ hội …

Thằng Đậu hít 1 hơi sâu, trấn tĩnh tinh thần, hắn ngồi lại nhìn con Ếch Xanh Lơ béo và suy nghĩ… :face_with_monocle:

Cuối cùng Thằng Đậu đứng dậy, đổ nồi nước sôi đi, lấy 1 lu nước mát, cho thêm vào đó 1 cây sen rửa sạch.

Rồi Đậu ta nhẹ nhàng đỡ bụmg con Ếch Xanh Lơ cho vào Lu nói:

• Ếch Xanh Lơ ơi, anh xin lỗi em, anh không dám hại em nữa đâu … em đừng quậy nữa anh mất việc…:sob:

• Anh sắm nhà mới cho em nè, Tiện nghi đầy đủ em yên tâm nhé… :star_struck:

Rồi anh ta cởi trói cho con ếch xanh lơ, nhẹ nhàng đặt nó vào lu nước. Con ếch xanh lơ lặn xuống đáy lu lim dim mắt tỏ vẻ đắc thắng.:frog:

• Mua Trứng lởm là mua tương lai :notes::notes::notes::notes::musical_note:

• Tầm nhìn là phải năm mười hai mươi ( năm ) …:musical_note::notes::musical_note::notes:

• Đếm Ếch trong hang, đếm cua trong lỗ :notes::musical_note::notes::notes::musical_note:

• Trở thành Tỷ Phú là điều tất nhiên …:notes::musical_note::notes::notes::musical_note:

Đậu vừa hát bài đồng dao nó nghe suốt ở trên đài phát thanh làng Trứng đến mức thuộc lòng, vừa nhẹ nhàng chất củi xung quanh thành Lu … rồi châm lửa đốt.

Nước trong lu ban đầu lạnh ngắt giờ bắt đầu ấm dần lên. Con Ếch Xanh Lơ đang say men chiến thắng, lại được nghe hát Ru đồng giao liền buông lỏng đầu óc tay chân … gặp nước ấm … trở nên buồn ngủ :sleeping:

Nó nhắm hẳn mắt lại rồi chìm vào giấc ngủ dịu êm mà chắc cả đời nó chưa bao giờ được trải qua…:sleeping::sleeping::sleeping::sleeping::sleeping::sleeping::sleeping::sleeping::sleeping::sleeping::sleeping::sleeping::sleeping:

Mọi người quan khách tề tụ bên bàn ăn. Thằng Đậu chỉ vào cái đĩa to trước giữa bàn nói dõng dạc:

• Dạ Em xjn mời các Bác món Thịt Ếch Xanh Lơ luộc ạ!

Mặc dù có chút xây xát da do quá trình chế biến ban đầu chưa quen tay, chưa chuyên nghiệp … nhưng các bác sẽ rất hài lòng vì độ ngon ngọt của nó ! :partying_face:

• Dzooooo …:beers:

Quan khách vui vẻ cụng li và tấm tắc khen món Ếch Xanh Lơ tươi ngọt

Bá Chấy quay qua Thằng Đậu bảo:

• Chú Mài còn trẻ tuổi nhưng đã có tố chất, tư duy … Ráng mờ làm cho tốt, Anh sẽ cho chú xèn để theo Ông Giáo học để nên người …🥸

Thằng Đậu khúm núm cám ơn. Nó mong chờ cơ hội trở thành học trò Ông Giáo đã từ rất lâu rùi :partying_face:

Câu chuyện giải trí tào lao đến đây là hết rùi.

P/s: Nghe bẩu Ếch Xanh Lơ kỳ này ít và khôn quá nên Bá Chấy mang cả Cá Mập, Hổ Báo Cáo Chồn bất kể To hay Nhỏ ra cho Thằng Đậu luộc tuốt …

Trích chuyện tưởng tượng toà lao giải trí nhảm nhí xả stress , mọi sự trùng hợp nếu có đều là ngẫu nhiên ko cố ý hay mong muốn của tác giả Làng Trứng Truyền Kỳ )

7 Likes

Bác chơi bài này thâm quá :joy:

1 Likes

Giải trí xả stress thui mờ bạn ơi :sweat_smile:

3 Likes

Nghe đồn rằng cái nồi ếch xanh lơ ấy không phải chỉ một con mà có rất nhiều con ếch. Trong cái đêm định mệnh đó, con ếch xanh chính chủ đã thông đồng với thằng Đậu và làm một chuyện tày đình. Nó cất tiếng gọi những con ếch đực có vợ đẹp đến cái nồi và khoe về cuộc sống sung sướng trong cái ao mới này. Đổi lại, thằng Đậu phải thả tự do cho nó để nó còn chấm mút vợ của mấy con thế mạng.
Cuộc trao đổi đó diễn ra chóng vánh. Bầy ếch đực mới thì lim dim hưởng thụ rồi bị luộc làm món ếch xé phai. Còn con ếch xanh lơ chính chủ bây giờ đã được promote lên một vị trí mới: ếch mồi manager, được tận hưởng gái đẹp - nhà xinh. Nghe đồn sau đó nó xây dựng luôn một kênh đa cấp ếch mồi với cơ chế tương tự.

Rảnh rỗi mấy con ếch mồi cứ lên F khoe thành tích giàu sang, chiêu dụ và PR hình ảnh để kéo thêm nhiều con ếch khác.

Chuyện này tối qua tôi nghe một con ếch kể lại. Còn việc có xác thực hay không thì để mọi người theo dõi thêm sẽ rõ.

3 Likes

Ôi … Hoá ra Con bị luộc chỉ là thế thân thế mạng thui à? :scream:
Hèn giề chiều nay khúc đồng Dao cất lên mạnh mẽ quá ! :grimacing:

• Nghe bẩu ko ít Ếch ko phải Xanh Lơ cũng bị dao động trỗi dậy lòng ham muốn " bắt dao rơi ăn cá hồi " bạn ạ …😮‍💨
    Tết nhất tới nơi rùi! :disappointed:
    Cầu Mong bình an và thành công cho họ …:innocent:
    image
    ( Internet )
2 Likes

Giới thiệu các nhân vật trong " Làng Trứng truyền kỳ" :blush:
Để tiện cho anh chị em theo dõi và hiểu hơn về " Làng Trứng Truyền Kỳ " Andjku xin được giới liệt kê các nhân vật một cách khái quát như sau:

Phe Bạch Bang gồm:

• Thạch Tùng, Ông Giáo, Lão Hạt, Chí Tèo, Thằng Đậu, Vợ Đậu, Thị Hến …
    Phe Hắc Bang gồm:
  • Bá Chấy, Lưu Mành, Lợi trưởng quầy, Bốn Vắn, Môi Tới, Thị Mẩy, Mụ Mối …
    Lưu ý: Hắc Bạch ở đây ko có nghĩa là xấu hay tốt.

Ngoài các nhân vật trên thì tác giả còn mở rộng ra thêm 2 nhân vật đối lập A và B cùng các nhân vật lấy cảm hứng từ tiểu thuyết võ hiệp …

3 Likes

Ngôi nhà nhỏ của bác Ku rất đẹp. Nhưng rất tiếc nó lại ở cái làng có vẻ không phù hợp.
Mình cũng vậy. Cứ ngỡ vào làng f khác thấy hay hay…hoá ra hình như là nhầm :grin:.
Làng f này hình như dựng lên cho nhóm nào đó pr sp gì đó kỳ ảo lắm :joy:. Nên thôi. Lại đi phiêu lưu giang hồ vậy.
Bác Ku ở lại mạnh giỏi., Viết nhiều truyện truyền kỳ hay nhé.

1 Likes

Tui hiểu ý bạn nói … :sweat_smile:
Cơ mờ … Tui thấy ở đâu cũng có vấn đề của nó cả thôi bạn ạ …:joy:
Thôi thì … kệ … Ta cứ gieo duyên …Vạn sự tuỳ duyên vậy :innocent:
Bạn đj đâu thì lâu lâu mỏi chân nhớ ghé uống trà nhé :coffee:

4 Likes

:slight_smile: bác đã chia hắc bạch vô thường mà còn mập mờ tốt xấu nữa

3 Likes

:sweat_smile::joy::joy::joy::sweat_smile:

2 Likes

Topic này dzui. Cũng may tui làm coder, chứ nếu là nhà văn tui sẽ phụ bác ha ha

1 Likes

Dân Coder toàn mấy ông có trí tuệ hơn người :kissing_heart:
Hi vọng học hỏi đc nhiều điều hay từ bạn :star_struck:
Con trai Tui cũng theo ngành coder và hiện cũng có vài ứng dụng đc đăng trên CHPLAY :smiley:

5 Likes

Thư giãn ngắn: Mèo và Chuột :cat::mouse:

( Internet )

Một bữa nọ Con Mèo dồn đuổi được 1 đám chuột vào góc tường. Mèo ta đắc ý nhìn lũ chuột co rúm sợ hãi, nó toan vồ tất cả để ăn thịt thì chợt nghĩ lại … Nó nói với lũ chuột:

• Anh đây vốn nhân từ. Giờ Anh sẽ hỏi 1 câu , chú nào trả lời được anh tha cho chú đó, Ok? :ok_hand:
    Lũ chuột cùng đường mừng rỡ, nhao nhao đáp:
  • Dạ vâng, xin Anh Mèo cứ hỏi ạ! :weary:

1+1 = mấy? - Mèo hỏi :face_with_raised_eyebrow:

• Quá dễ! Bằng 2 ạ! - Con chuột FO nhanh chóng đáp ko cần suy nghĩ.
    Nó hí hửng vì nghĩ mình sẽ được tha mạng… nhueng không! Mèo lạnh lùng vồ lấy nó nuốt chửng vào bụng, nói:
  • Mày bị loại vì " miệng nhanh hơn não" :smirk:

Rồi nhìn lũ chuột còn lại, Mèo liếm mép hỏi:

• Vẫn câu hỏi đó, 1+ 1 bằng mấy?
    Con chuột F1 suy nghĩ rồi run rẩy trả lời:
  • Dạ! Em không chắc là bằng mấy ạ! :cry:
    Con Mèo lại lạnh lùng nuốt chửng con chuột F1, nói:
  • Loại ko có Chứng kiến như mày không nên sống. :smiling_imp:

Đến con chuột F2, Con mèo ranh ma vẫn hỏi lại câu hỏi đó. Con F2 này suy nghĩ thật lâu rồi trả lời:

• Biết thì sao mà không biết thì sao …
    Chưa kịp nói dứt câu, nó đã nằm gọn trong bao tử của con Mèo
  • Loại Nguy hiểm như mày thì càng phải chết.:imp:

Tiếp tục con Chuột F3 và vẫn lại là câu hỏi đó, con này suy nghĩ rồi nói:

• Trả lời anh giết, không trả lời anh giết, trả lời sai anh giết, trả lời đúng cũng giết luôn, thì em biết phải làm sao? :dizzy_face:
  • Mày phải chết vì mày nói quá nhiều!
    Con chuột F3 lại nằm gọn trong bụng Mèo.

Đến con cuối cùng, vẫn câu hỏi cũ, con này tuy gầy gò nhưng ánh mắt sáng ngời ngời. Nó nhẹ nhàng đáp:

• Dạ thưa anh!
  • Với những câu hỏi hóc búa như vậy, thì chỉ có những người cao siêu như anh mới có đáp án chính xác ạ! :smiling_face_with_three_hearts:

Con mèo khoái chí bảo:

• Được, Mài được, theo tao. Tau ko những ko ăn thịt mài mà còn nhận mài làm thuộc hạ :innocent:

Nói rồi Mèo ta khệ nệ bước về nhà, chuột lẽo đẽo theo sau. Vào tới nhà Mèo chỉ 1 ổ pho mát thật to trên bàn bảo:

• Miếng pho mát ấy là dành cho chú. Ăn thật no rồi vào bồn sữa tươi hảo hạng mà tắm cho mát mẻ. Anh rất ghét những con chuột hôi hám …
    Chuột ta mừng húm đáp:
  • Dạ anh, em cám ơn anh ạ! :kissing_heart:
    Chuột lao vào gặm pho mát, còn Mèo Ta chậm chạp khoá cửa nhà, bước lên giường nằm cạnh Mèo cái.

Mụ Mèo Cái trừng mắt hỏi nhỏ:

• Cái lão hâm nhà ông đã dồn được chúng vào góc thì sao ko bắt hết bọn chúng ăn cho nhanh còn cho chúng cơ hội thoát thân như vậy hả? :angry:
    Mèo cười nắc nẻ, nói thầm:
  • ■■■ cùng dứt dậu, bọn nó đông như vậy mà tui chỉ có 2 tay, nếu vồ thì cùng lắm chỉ bắt được 2 con, chớ làm sao bắt trọn ổ được như vậy? :woozy_face:

Mụ Mèo Cái nghe xong lập tức hiểu ngay vấn đề. Tuy vậy mụ vẫn chưa hết thắc mắc:

• Thế … Sao ông lại tha cho con Chuột này?:thinking:
    Mèo đực nhéo má mèo cái đáp:
  • Vì tui no quá rùi … ý lộn, tui muốn mang nó về cho bà xơi mà no quá tay chân chậm chạp sợ vồ hụt thì hỏng việc, nên dụ nó tự theo mình về …😮‍💨
  • Thế sao nãy tui tính vồ nó mà ông lại cản? :rage:
  • Lại còn cho nó ăn pho mát tắm sữa tươi …:face_with_symbols_over_mouth:
    Mèo Ta phá lên cười, ghé tai vợ nói thầm:
  • Nó gày gò quá nên Tui vỗ cho nó Béo để bà hoàng của tui ăn cho ngon miệng nè … :kissing_heart:
    Mụ Mèo Cái khúc khích cười:
  • Chồng quả là khôn như quỷ sứ … yêu chồng nhất !!! :smiling_face_with_three_hearts:
    image
    ( Internet )

Cảm ngộ chân lý:

• Trong nguy luôn có Cơ hội, vấn đề là ta có đủ tỉnh táo và hiểu biết để nhận ra và nắm bắt hay ko thôi?
  • Trong một xu thế giảm luôn có những phiên tăng thậm chí tăng rất mạnh, và đó chính là cái bẫy Mèo ta dùng để dụ chuột tự nguyện theo về hang.
  • Trót mang kiếp chuột thì tuyệt đối đừng bao giờ nghe Mèo hô hào tô vẽ
  • Thông minh cũng chết, dốt nát cũng chết, thủ đoạn cũng chết, lý luận nhiều cũng chết, nịnh bợ cũng chết … Chỉ " TRÁNH XA " hàng lởm, hàng bơm thổi, hàng rời xa giá thị trường hợp lý " là SỐNG KHOẺ" mà thôi!!! 🥸

( Trích chuyện tưởng tượng tào lao giải trí nhảm nhí xả stress Làng trứng truyền kỳ )

6 Likes

Hình như khá nhiều Trứng thủ đều rất mau … quên " :sweat_smile:
Họ chóng quên mất một trái trứng đã rơi thảm thế nào, một vị chủ hiệu trứng bất tín ra sao, một kết quả kinh doanh tồi tệ ko như kỳ vọng, một quyết định đầu tư tệ hại … chỉ sau vài tháng thậm chí chỉ sau 1 tuần …để rồi sẵn sàng nhảy vào chính trái trứng đó HẾT LẦN NÀY ĐẾN LẦN KHÁC :rofl:
Tại sao lại như vậy? :nerd_face:

• Vì họ thật sự mau quên? :upside_down_face:
  • Vì họ có lòng quảng đại bác ái? :innocent:
  • Vì họ vẫn còn niềm tin vào trái trứng? :heart_eyes:
  • Vì họ thật sự thấy trái trứng đó thay đổi tích cực? :partying_face:
  • Vì họ tjn vào các lời hô hào phân tích thuyết âm mưu? :laughing:
  • Vì … :sweat_smile:

Xin thưa với các bạn … tất cả các lý do trên đều là … nguỵ biện :crazy_face:
Lý do thật sự khiến họ lao vào chính là : LÒNG THAM :rofl:

Tham … Ai mờ chả tham … Ko tham thì chiên trứng làm giề cho nhọc óc … :stuck_out_tongue_closed_eyes:
Tuy vậy Tham lam có cơ sở thực tế, có kiểm soát rủi ro với tham lam theo kiểu " muốn ăn ngay và ăn bằng lần bất chấp hiểm hoạ " chính là điểm khác biệt lớn nhất giữa 1 Trứng thủ đầu tư và một Trứng thủ oánh bạt 🥸
image
( Internet )

6 Likes

Thực ra với mình thì rủi ro, nhưng với con bạc khát nước bản chất đã thích rủi ro rồi thì thế đã là gì, 100 ăn 1 còn đầy thằng muốn chơi chứ huống hồ là 50:50

3 Likes

cảm giác chứng sĩ lúc này< j4f>

2 Likes

:crazy_face: :crazy_face: :crazy_face:

2 Likes

Mai mấy thanh niên bắt đáy đủ t về sút mới kinh, Cx ăn được 7-8% t 3 là nhiều, haizz

1 Likes

Chiên trứng là sự nghiệp cả đời :relaxed:
Nghỉ ngơi đúng lúc … cũng là (đang) chiên 🥸
Cố đấm ăn xôi … xôi chẳng có :sweat_smile:
Ch.ó dữ ko xích … dại mới vào :sob:

5 Likes

cái này 9 xác 100% lun bác
hết thời nhắm mắt mua là ăn rồi huhu.
Đợi lâu đến cái thời nhắm mắt mua cx thắng lắm bác

1 Likes