Hag – cổ phiếu hồi sinh từ vực thẳm ?🐷🍌

Cơ bản là vẫn xào nấu. Lợi nhuận thực tế rất thấp.

Thu nhập ảo: lãi cho vay nội bộ 225 tỷ
Thu nhập bất thường: hoàn nhập 861 tỷ
Thu nhập bất thường: lãi thanh lý đầu tư 60 tỷ
Thu nhập bất thường: lãi tỷ giá 12 tỷ
Tổng thu nhập ảo + bất thường: 1.158 tỷ

Chi phí bất thường: trích lập cp HNG 518 tỷ
Chi phí bất thường: lỗ tỷ giá 166 tỷ
Tổng chi phí bất thường: 684 tỷ

Loại bỏ thu nhập ảo, bất thường và chi phí bất thường, lợi nhuận trước thuế phải trừ đi:
1.158-684= 474 tỷ

Vậy LNTT từ hoạt động kinh doanh là:
496-474= 22 tỷ

Vậy nên lợi nhuận của HAG chỉ là nổ.

1 Likes

Thank bác.
E ko rành lắm về xem bctc nên có mấy câu hỏi bác.
Nó ko có phần thu do hoạt động sxkd ah bác?
Cái thu từ cho vay có thể lý giải dc.còn cái hoàn nhập gì mà tận >800 tỏi vậy bác?nó ko có bản giải trình ah?
Và tóm lại là quý này heo với chuối mang lại bao nhiêu tiền vậy bác?
P/s: E xin lỗi nếu làm phiền bác nhé :grinning:

Lãi từ hđkd heo chuối là 22 tỷ nhé.

Khoản hoàn nhập 861 tỷ là do đánh giá lại tài sản như vườn cây, chuồng trại. Vườn mít đầu tư 400 tỷ giờ đánh giá lại 1.000 tỷ thì hoàn nhập 600 tỷ, đại khái thế, còn mít bị xơ đen phải chặt bỏ thì là chuyện sau này. Đó là ví dụ để thấy rủi ro trong trò chơi đánh giá lại tài sản này, chứ mình không có bằng chứng để khẳng định đâu.

Quý 2 HAG bị chi phí bất thường nhưng nó là chi phí thực, nếu không book mạnh hoàn nhập thì không những không có lãi mà còn bị lỗ sml, dù lỗ không phải do hđkd chính.

2 Likes

Thanks bác.

1 Likes

HAG các báo cáo TC ít hay nhiều vẫn có nhiều vết gợn đây là điều mình ko thích ở CP này. Còn khoản 860 tỷ ko phải là đánh giá lại tài sản đâu mà đó là khoản trích lập dự phòng phải thu( Cho vay khó đòi) giờ hoàn nhập lại thôi. Như kiểu a book trước chi phí rủi ro có khả năng mất tiền của năm ngoái và q1 giờ có khả năng thu hồi được thì anh hoàn nhập cái dự phòng này thôi nên lợi nhuận của HAG ko biết đường nào lần thích lỗ hay lãi tuỳ theo người chấp bút.

Nó trích lập do cty nợ nó có ts giá trị thấp hơn khoản nợ.

Sau khi mua cty này về để trừ nợ, HAG định giá lại ts cty này, giá trị tăng lên nên hoàn nhập dự phòng.

Bản chất ở đây là đánh giá lại ts.

1 Likes

Tks bác

1 Likes

Là “cổ đông” chân chính e đánh giá cao những nhận xét của bác ve hag :grinning:
Bác ko nên tranh cãi với mấy thành phần cuồng bên f bên kia làm gì.
Thanks bác. Nhờ những phản biện của bác mà e sáng tỏ hơn rất nhiều.

1 Likes

Về mặt định giá khách quan theo P/E, P/BV thì HAG giá này là cao. Nhưng trên thị trường cũng có rất nhiều mã cơ bản và có giá rất cao vượt định giá hợp lý của tôi. Thế nên không có gì phải xoắn.

HAG tích lũy ổn. Về cơ bản thì cũng có những điểm tốt như đã nói bên f kia. Tôi không chê và khuyến nghị bán với HAG, mà chỉ làm rõ về LN thực của HAG thôi. Tôi vẫn theo dõi HAG và khi nào thích hợp thì lại lên tàu.

Nếu có lời khuyên thì tôi khuyên bạn nên nắm giữ HAG. Tuy nhiên đầu tư thì không nên all in, vì trên thị trường còn nhiều mã ngắn hạn và dài hạn ngon hơn HAG nhiều.

1 Likes

E ôm nó 2 năm nay rồi. Với tình trạng cty như hiện tại chắc ko lo lỗ :grinning:
Nhờ những phân tích của bác e yên tâm hơn để nắm giữ lâu dài.
E đang tích sản con Hvg. Bác cho e xin chút đánh giá về nó trong khoảng 5 năm tới?Có triển vọng phục hồi ko?

Chứng khoán là kỳ vọng. Cp còn kỳ vọng sẽ tăng trở lại. quan trọng điểm vào, ra hợp lý là sẽ tối ưu lợi nhuận. Trong bài viết tôi có tầm soát đánh giá vùng giá hợp lý ngắn hạn là 10-12. Nhưng tôi cũng đang còn 1 bài phân tích cho các cổ đông nắm giữ trung hạn. Nếu giá vốn của NĐT thấp thì cũng ko cần nhảy nhót nhiều mà hay canh vùng giá hợp lý để gom thêm khối lượng.

Nếu tích sản thì cũng không nên chọn HVG, công ty này chờ phá sản thôi.

Để đầu tư trung dài hạn (nhất là NAV lớn) thì nên chọn bank. Bank hiện nay PE 2022 chỉ có 6, cầm 1 năm ăn tăng trưởng 20% và PE phục hồi lên 7 thôi thì đã ăn được 38% rồi, còn nếu PE hồi phục lên 8 thì ăn 56%.

Ngắn hạn thì dòng ck là ngon nhất, và vài mã dòng bđs.

2 Likes

STB bán dần khi lên 32 là dở rồi

Tôi định giá trong 5 năm tới kiểu gì cũng 5x. nhưng mà cần lưu ý cách đánh của tôi nó khác. Khi cp mà đạt lợi nhuận kỳ vọng tôi sẽ chốt bớt. chứ ko gồng để rồi vào đợt sập lại công cốc. Do đó. khi tt sập tôi lại dùng tiền chốt đó nhặt cp sale.

Bạn có thể chú ý, tối có nói rất rõ là bán 50-70% khi cp tăng nóng. Phương pháp này linh hoạt hơn là việc cứ phải đến giá định giá mới bán. Giống như tôi đánh HAG vậy. Tăng nóng 70% từ đáy là tôi bán phần lớn đã. ngon mua lại sau.

5x ngay năm sau

Lúc nào nó xử lý đc vụ kia thì 5x thật

Mai có break 12 không các bác. Trần cứng thì mua lướt. Thị trường đang ngon

Chả cần vụ nào vẫn 5x.