HDB định giá 29.7 đắt hay rẻ?

VNDirect đang đưa ra triển vọng tươi sáng của HDB kỳ vọng tăng thêm 26.7% nữa so với ngày 12/3.
.
Luận điểm của VND như sau :

• Kinh tế phục hồi sẽ thúc đẩy tăng trưởng tín dụng ở mảng cho vay tài chính. Đồng thời chất lượng tài sản sẽ được củng cố thêm.
  • Tiếp theo chi phí vốn chủ sẽ giảm cộng với EPS năm nay cao hơn 21.4%
    .
    NDC nhận thấy cổ phiếu một khi đã Downtrend, rẻ thì còn rẻ nữa. Uptrend ngược lại, đã cao còn cao nữa. Nhưng giờ HD Bank đã tăng gấp đôi đáy 2022. Cũng tăng hơn 20% từ đáy tháng 11 năm ngoái.
    Điểm mua an toàn cho nhóm Bank đã qua lâu rồi. Giờ định giá như này, chưa có hàng mua mới cần cẩn trọng các bác nhé.
    .
    :clap: CHÚC CÁC BÁC THÀNH CÔNG!
    .
1 Likes

:clap: CHÚC CÁC BÁC THÀNH CÔNG!

Theo nguồn tin thân cận của Bloomberg, ngân hàng HDBank đang cân nhắc việc huy động 500 triệu USD thông qua phát hành cổ phiếu mới.
Nguồn tin cho biết HDBank đã yêu cầu các cố vấn tài chính gửi đề xuất để giúp ngân hàng thực hiện đợt huy động vốn tiềm năng. Các cuộc thảo luận đang diễn ra và vẫn chưa có gì chắc chắn rằng HDBank sẽ tiến hành chào bán.

Hiện đại diện của HDBank vẫn chưa đưa ra bất kỳ bình luận nào liên quan tới điều này.

Bloomberg dẫn nguồn tin đánh giá rằng một thương vụ bán vốn tiềm năng có thể xuất hiện trong bối cảnh Chính phủ Việt Nam đang nỗ lực tìm cách giải quyết vấn đề tồn đọng trên thị trường chứng khoán. Tập trung vào các vấn đề đang ngăn cản các tổ chức xếp hạng quốc tế nâng hạng thị trường chứng khoán Việt Nam lên vị thế thị trường mới nổi.

Việt Nam sẽ khuyến khích các tổ chức phát hành cổ phiếu lần đầu ra công chúng (IPO) nhiều hơn và bán cổ phiếu để thúc đẩy thị trường chứng khoán.

2 Likes

Tin tốt đó bác :grinning: Nhưng đã tăng nhiều từ đáy, mua bây giờ, đợi break vùng này >> Cẩn trọng nhé.

Ngoài Techcombank, những ngân hàng nào có kế hoạch trả cổ tức tiền mặt trong năm 2024? Các Ngân hàng đang đến mùa CBTT văn kiện ĐHĐCĐ vv chia cổ tức bàng tiền mặt. Thấy HDBank trong bài viết nhưng hóng chờ HDB có chia không?

HDB rất ít khi chia cổ tức bằng tiền mặt, đa phần là bằng cổ phiếu bác ạ.
Bản thân em cũng đang cầm TCB đây, nhưng chuyện họ chia 1500đ cũng ko để ý lắm.
Vì đã đầu tư là phải tin họ làm ăn đc, giá trị công ty sẽ liên tục gia tăng (thông qua thị giá)

HDB năm nay phải lên 3x các bác nhỉ

E nghĩ HDB doanh nghiệp nắm giữ ổn

Kỳ vọng cũng nên tỉnh đòn với thị trường bác ạ.
Dù sao nó cũng tăng 100% từ đáy cuối năm ngoái rồi. Nếu nói trong năm nay lên 30 hay không? Có thể vẫn lên do Uptrend vẫn còn, chưa gãy. Nhưng 1 năm chỉ là ngắn hạn, em ko dám kỳ vọng kiểu đó.
Cách đánh của em là :

• Còn Up thì còn giữ, biết đâu mong 3x nó mới chớm lên đã bán?
    Bán xong nó phi lên 5x 6x thì sao? Vì định giá nói thật cũng đâu quá đắt.
  • Còn ở trường hợp nó gãy em sẽ bán!

HDB 23 vẫn quá rẻ cho 1 mã cổ phiếu BANK xu hướng UPTREND