HDC – Siêu cổ phiếu BĐS thời bơm tiền

Bank nó giải ngân thẳng tiền cho người bán theo hợp đồng cũ rồi mà cụ, vấn đề là tương lai sắp tới. Cá nhân mua đất sổ đỏ dùng đồn bẩy 50% thôi cũng có người phá sản rồi chứ đừng nói đồn bẩy lớn như 1 cty HDC phải cần chi phí quản lý doanh nghiệp lớn. Tập đoàn BDS to như bên TQ còn khốn khổ. Vấn đề là dòng tiền HDC rõ ràng quá rủi ro. Nên lúc này lấy quỹ đất lớn ko phải là vấn đề tốt lúc này mà là dòng tiền. Giống 1 người đánh chứng lúc chính sách khó thì số lượng cổ phiếu nhiều để làm gì khi tỷ lệ margin quá cao.

Chú bán sim thì mới đánh chứng đây chưa hiểu nổi đâu, cứ thấy ai nói ko tốt cổ mình nắm là nghĩ chim lợn, anh chỉ đang nói về vấn đề tài chính HDC nhé, ko nói giá cổ phiếu đang cao mà sao lại nghĩ chim lợn nhỉ? chú có vấn đề đọc hiểu à? Hồi ĐHCĐ HDC thấy chú phát biểu HDC giữ đất để sau này bán có giá là đã thấy trình về tài chính chú ko có rồi. HDC ngừng bán hàng 2 tháng là toi nhé.

1 Likes

Thế tôi ví dụ nhé ông chim lợn. Khi nợ ngắn hạn 714 tỷ thì đối tác trong ngắn hạn đã trả 600 tỷ rồi. Còn bank giải ngân khách trả theo tiến độ sao ko thấy liệt kê? Có phải chim lợn ko?

3 Likes

Cá nhân dùng đòn bẩy mua bđs nhưng ko có dòng tiền để thanh toán thì mới đứt chứ HDC dòng tiền về đều như vắt chanh thì chẳng ảnh hưởng gì. 6 tháng cuối năm nhà Cường $ bơm 600 tỷ, tiền từ bán hàng Ngọc Tước và The Light (thanh toán theo tiến độ) về 3k - 4k tỷ, đấy là chưa kể các giai đoạn mở bán tiếp theo. Với dòng tiền đó thì vay hơn 1k tỷ là muỗi.

Nói như ông này thì toàn bộ các dn bds đều vỡ nợ. Ông nên đi tìm dn bảo hiểm thừa tiền gửi bank là an toàn nhất nhé :slight_smile:

1 Likes

Chú xem nợ ngắn hạn hơn 700ty, dài hạn cả ngàn tỷ, nếu bán hàng ko đủ tiền đáo hạn này có chết ko? tất nhiên tôi ko nói cửa chết 100% mà là rủi ro hiểu ko? mà cửa rủi ro lúc này là cao hơn. Riêng tiền lãi vay thì 1 năm đã gần 200ty. Các chú đánh chứng cứ lấy đất nhân giá thị trường ra vốn hóa thì trình tới đó thôi biết gì về tài chính?

Tôi chỉ sợ các dn vay bank mà bank lắc đầu thôi. Chứ t ko sợ các dn vay mà còn dư hạn mức nhiều, chưa phải động tới trái phiếu, chưa bắt cổ đông góp tiền. Làm ăn to thì phải vay thôi. Nghe giống Thái Phạm chê HPG mỗi ngày mở mắt đóng 7 tỷ lãi nhỉ :))
Khi chim lợn thì cái gì chả mang ra chim được.
Dn sẵn hàng bán là vua của các loại rồi. Mà vẫn chê đc thì tốt nhất ko nên đầu tư cổ đất.

1 Likes

Tôi ví dụ cụ Nhâm, nếu nhà bà Loan chậm trả tiền, hoặc bán hàng gặp khó thì lúc đó HDC có phải dễ vỡ nợ ko khi lúc đó Bank ko cho đáo hạn.

Lúc đó bank nó hốt dự án của doanh nghiệp BDS, sau này nó bán như thèn STB để vài năm lại ngon. Nó nắm cán dao mà sao ông ngu thế?

ko thấy HPG tiền mặt trong két nó hơn 2ty đô à? Dốt bỏ mẹ

1 Likes

Trong kinh doanh thì lúc nào chẳng có rủi ro nọ, kia. Cụ cứ nhìn như vậy thì chẳng dám đầu tư cổ phiếu nào đâu.

HDC lại có ngày cuối tuần tranh luận sôi động, tuần sau cơ hội nhập hàng

cụ nói đúng nhưng lúc này nếu tín dụng hổ trợ thì giá này HDC ngon, tôi đang nói tín dụng hiệ tại đang ko hổ trợ thì HDC gặp kịch bản gì nếu bán hàng khó?

đúng rồi, tranh luận để biết điểm tốt và xấu của HDC, để trình ck lên mà sống được dài hạn, mà lại nghĩ tôi chim lợn, đây là lúc nên phân tích cái xấu, chứ ko phải ngày nào cũng ra rả cái tốt để cháy tk.

Đã mua thì ko sợ…sợ thì ko mua bác ơi…vũng tàu thì hot rồi, chứng khoán thì kỳ vọng tương lai…lúc rõ ràng thì đỉnh r

Để t nói cho này. Dn nào cũng chết nếu không bán được hàng. Kể cả có vay hay không vay. Sản xuất hay bds hay gì cũng chết nếu ko bán được hàng.
Không đầu tư ngồi nhà tiêu tiền cũng chết. :))

2 Likes

Tôi muốn được nghe bạn phân tích đầy đủ bức tranh tài chính của HDC.

1 Likes

Thế nên tôi và cụ Nhâm mới đang nói về tương lai của HDC, tương lai tốt hay xấu.

Bác còn ôm DIG chứ?

Đất nhiều tiền ít thi tốt hay xấu, nhiều tiền đất ít thì tốt hay xấu…đất sạch thì bán mấy hồi