Hiểu kỹ về MSN - Khủng long thức tỉnh

,

Video ngày hôm nay mình sẽ phân tích về cổ phiếu MSN là một cổ phiếu trụ rất lớn trong Vnindex.

MSN là một công ty đa ngành nghề bao gồm hàng tiêu dùng, bản lẻ, khai khoáng và cả tài chính

Vậy thì tại sao mình lại có ý tưởng đầu tư cổ phiếu MSN.

Các bạn biết rồi đấy MSN trong vòng suốt 6 tháng qua MSN giao dịch ở vùng giá thấp của 4 năm.

Chúng ta sẽ đi tìm nguyên nhân của viêc này và đặt ra câu hỏi là nếu nguyên nhân đó mất đi thì giá cổ phiếu có phục hồi về lại vùng đỉnh cũ ko

Video mình sẽ chia thành ba phần

*** Cập nhật bctc quý 4.2023**
*** Kỳ vọng 2024 của MSN**
*** Kết luận đầu tư và định giá**

Về BCTC quý 4.2023 của MSN

• KẾt quả kinh doanh: Doanh thu tăng, biên gộp tăng tuy nhiên lãi vay tăng mạnh cùng chi phí bán hàng cũng tăng dẫn đến lợi nhuận sau thuế giảm rất mạnh
  • Bảng cân đối cho thấy tổng tài sản tăng ko nhiều tuy nhiên lãi vay trong năm 2023 dịch chuyển nhiều từ ngắn hạn sang dài hạn khi cơ cấu nợ của MSN sẽ được đẩy qua trái phiếu.

Về kỳ vọng 2024 của MSN

• Mảng hàng tiêu dùng: MCH tiếp tục làm con gà đẻ trứng vàng của MSN. Chuỗi siêu thị Winmart là sẽ hòa vốn trong năm 2024. Trong khi mảng thịt lợn MML có doanh thu và biên gộp tăng rất mạnh tuy nhiên do chi phí lãi vay và marketing từ thương hiệu JinJu đã ngốn sạch hết, kỳ vọng việc này sẽ biến mất trong năm 2024 khi mà lãi vay có xu hướng giảm trong các quý cuối năm và chi phí marketing chỉ tốn ở trong các năm đầu

• Mảng khai khaonsg của MSR theo mình đánh giá vẫn là gánh nặng trong năm 2024 khi mà nhu cầu về vonfram chưa được cải thiện

• Mảng tài chính: MSN sở hữu khoảng 20% Techcombank. Mình kỳ vọng chu kỳ bđs đã qua những lúc khó khăn nhất. Video về TCB mình đã làm rồi anh chị có thể xem trên channel của mình

Kết luận đầu tư: Mọi người xem chi tiết trong video của mình nhé:

2 Likes

Cứ chứng khoán VCI HCM VND SSI mà mua đừng lan man

3 Likes

MSN kéo điều chỉnh chỉ só thôi họ nhà TCB với VIN rất khó chơi

VIX được ko bác

oh nhưng nên điều chỉnh bác ạ sao tăng mãi được

Đu đỉnh con này