[HỖ TRỢ] Lựa chọn vùng giá mua bán - Hành trình của Hiểu biết và Yêu thương

Ah, hiểm thật. đúng là kim cương trong cát. siêu cổ là đây chứ đâu :))

2 Likes

Mã WTB không thể định giá…ai đã yêu thương mã này bảo đảm không bao giờ lỗ :kissing_heart::kissing_heart:

6 Likes

Mình rất ổn nha :slightly_smiling_face: :rofl: :rofl: Các bác thật “sâu sắc” đó :smiling_face_with_three_hearts: :hugs:

+++ Bác @An_Danh đang tham gia cuộc thi viết trên diễn đàn. Bài viết của bác ấy rất hay và lợi ích. Đường dẫn ngay bên dưới. Mọi người dành thời gian ghé thăm và bầu chọn cho bác ấy nha. :four_leaf_clover:

200 Likes

Cảm ơn bác Gấu nhiều, dân võ biền nên viết được vài chữ như vậy cũng đổ mồ hôi sôi nước mắt :smiley: Chúc bác Gấu và mọi người trong topic buổi tối an lành nhé!

4 Likes

Sớm ra phần 2 nha bác @An_Danh nha :smiling_face_with_three_hearts: :sunflower: :sunflower: Buổi tối an lành :night_with_stars: :four_leaf_clover:

191 Likes

Cô gấu tốt bụng ơi, xin nhận xét mới về dst ah, thanks.

1 Likes

@Hanhtrinhnanghang ơi, DST mình vừa có nhận xét vào ngày 17/3/2022 và vẫn đang còn giá trị đến hiện tại. Mình trích dẫn bên dưới nha. Vẫn đang trong vùng Bán nha.

193 Likes

Theo dõi chủ đề của bác chủ cũng đã vài hôm và đọc hết các bài …. Nay mới cmt xin bác chủ chia sẻ đôi chút về đầu tư công … gà em thuộc xóm nhà lá nên văn chương ngôn từ hơi dân dã và đi vào chủ đề luôn … :grinning_face_with_smiling_eyes:

1 Likes

Bài viết của bác hữu ích lắm. Muốn nương theo Sharks thì phải tìm hiểu Sharks chứ không lại thành bữa trưa thịnh soạn của các Sharks. Nhưng những vấn đề thâm cung bí sử đó thì dễ gì tìm hiểu. Mong bác có nhiều phần để anh em được mở mang tầm mắt.

Nlg sao chủ tus

2 Likes

NLGcổ tốt nha. Mình đã nhận xét trước đó vào ngày 20/2/2022 rồi nên xin trích dẫn lại bên dưới. Vẫn chưa có thay đổi nào khác.

@F0123456789N

194 Likes

Không cần nhận định nhiều đâu bác. Em all in rồi. Chắc tím dài dài thôi. Lên tàu nhanh còn kịp bác ah.

1 Likes

Bác Gấu ơi cho e xin nhận định về VND với ạ. Em cảm ơn ạ

1 Likes

Chào anh @Nhat_rac2019 nha, mình biết anh trước đó rồi nên anh thoải mái nha. Mình gọi “anh” để mình thấy trẻ nha :smiling_face_with_three_hearts: :hugs:

Trước khi trả lời câu hỏi của anh, mình nhớ đến câu chuyện về một người bạn sống ở Việt Nam. Người bạn này là nam và tham gia quân ngũ sau khi tốt nghiệp cấp 3. Khi mình về VN, lúc đó tiếng Việt của mình khá tệ vì khoảng thời gian sinh sống ở nước ngoài quá lâu trước đó. Nghe có vẻ buồn cười nhỉ? Thật xấu hổ khi kể ra điều này cho mọi người đó… Mình là người tự tin trong việc học ngoại ngữ nhưng khi trở về với ngôn ngữ mẹ đẻ, mình lại khá bối rối. Mình luôn suy nghĩ từ tiếng Anh trước sau đó tìm từ để dịch lại tiếng Việt nên đã gặp vài vấn đề khi giao tiếp và ghi chép.

Sau đó, mình đã được người bạn này “dạy kèm” về cách sử dụng tiếng Việt. Bạn đã giúp mình điều chỉnh cách sử dụng từ ngữ sao cho hợp lý và hiện tại, những gì các bạn đang đọc được đây chính là kết quả của quá trình đó.

Tại sao mình lại kể câu chuyện này nhỉ? Vì mình đã được bạn chỉ dẫn rằng: không nên dùng từ một cách dư thừa thường xuyên, chỉ dùng trong ngữ cảnh phù hợp. Bạn giải thích rằng, bạn đã được đào tạo trong môi trường quân đội nên những nề nếp, tác phong và cách thức giao tiếp đều được chuẩn hóa một cách chính xác, ngắn gọn và dễ hiểu nhất. Và từ “xin” là một trong những lưu ý lớn nhất trong giao tiếp giữa cấp dưới và cấp trên. Không biết có anh nào từng nhập ngũ có thể giải thích thêm cho mình về điều này nha :hugs:

Mình là người rất thích sử dụng kính ngữ, đặc biệt là trong văn hóa người Việt Nam. Tuy nhiên, qua thời gian sinh sống ở quê hương, mình dần nhận ra điều bạn mình hướng dẫn tương đối phù hợp. Nên xem xét lại cách sử dụng từ “xin” trong các ngữ cảnh giao tiếp và soạn thảo. Ví như, thay vì là đơn ứng tuyển thì lại là đơn xin việc, thay vì đơn thôi việc thì lại là đơn xin thôi việc,… Bản thân mình nghĩ từ “xin” ở trường hợp này thể hiện sự tôn trọng đối với cấp cao hơn. Tuy nhiên, câu chuyện trong quân ngũ ở trên đã nhắc nhở mình nên xem xét lại.

Mình rất quý trọng những anh, chị, em đã dành thời gian xem các nội dung mình viết nên mình sẽ từ chối nhận từ “xin” từ những người yêu quý mình. Điều này khiến mình cảm thấy tàm quý (xem Bài số 230).

Vì vậy, anh @Nhat_rac2019 ơi, anh tự nhiên nha. Mình không phải là chuyên gia tài chính hoặc broker nên chỉ góp ý kiến cá nhân thôi ạ. Nếu có gì chưa phù hợp với góc nhìn của anh thì mong anh bỏ qua cho mình nha :smiling_face_with_three_hearts:

Về câu hỏi Đầu tư Công. Bản thân mình đang nắm giữ một số mã hưởng lợi trực tiếp từ điều này và mình nghĩ, xu hướng tăng là tất yếu trong nhiều năm tới. Các mã Đầu tư Công ít hay nhiều đều sẽ tăng giá và những cty nào thể hiện được đúng năng lực sẽ nhận được nhiều lợi ích, không chỉ về kết quả kinh doanh mà còn ở uy tín thương hiệu. Đối với “sóng” Đầu tư Công thì đặc trưng là sóng “nhẹ”, chậm và ổn định, không tăng không giảm quá nhanh như một số ngành khác. Về dài hạn, việc nắm giữ các mã này rất phù hợp.

Mình chia sẻ như vậy thôi ạ. Anh @Nhat_rac2019 nghỉ ngơi sớm để có sức khỏe cho việc tìm hiểu các cp và thu được nhiều kết quả như mong đợi nha.

:four_leaf_clover: :four_leaf_clover: :four_leaf_clover:

200 Likes

Xin bác Gấu cho nhận xét mà mã GHC. Cảm ơn bác Gấu nhiều nhiều.

1 Likes

VND mình đã có nhận xét trước đó nhưng giờ đã có nền giá mới nên sẽ cập nhật lại nha.

VND:cty tốt, cơ bản ổn. Ngành chứng khoán cũng hưởng lợi từ đợt dịch vừa qua. Tuy nhiên, điều tốt nhất cũng đã phản ánh vào giá rồi. Mình nghĩ vùng giá 30 - 40 là phù hợp với VND trong năm 2022. Hiện tại, VND vẫn đang giữ được xu hướng tăng và đang kiểm định lại ngưỡng 32.50. Vùng mua hợp lý: Dưới 32.50. Phù hợp T+ theo tuần.

+++ Nếu “lướt sóng” thì cứ lãi trên 5% khi hàng về thì chốt nha.

@Nam_Nguyen11

192 Likes

GHC: thanh khoản thấp quá ạ. Mặc dù ưu thế ngành là tốt nhưng để “không mất ngủ” thì nên theo dõi thôi nha. Chưa có vùng mua hợp lý. Sẽ đánh giá lại khi thanh khoản được cải thiện.

@ToilaGaF0

192 Likes

Cám ơn bác Gấu. Bác Gấu ngủ sớm cho đẹp da. Trong các mã có 1 mã mình tự tin nhất WTB đang xu hướng tăng dài dài hạn. Hold chặt thui.

1 Likes

Nhận xét giúp m con OGC và con HUT với , mai có nên chốt bớt lời k ạ sợ thì trường chỉnh sâu k ạ

1 Likes

Nếu @HHCK đã có lợi nhuận ở hai mã này rồi thì cứ chốt lãi nha. Chốt lãi luôn đúng và cho bản thân sự an tâm để quan sát, thay vì lo lắng sẽ chỉnh. Tâm lý tốt thì mới có được các quyết định chính xác :smiling_face_with_three_hearts:

OGC hiện đang được nắm giữ bởi đội bác Khoai nên mình sẽ không phân tích lại nữa. Hiện tại, OGC đang ở vùng Bán và có lãi nên chốt. Xu hướng tăng đang yếu dần. Chờ kiểm định lại ngưỡng 15 để xác nhận lại xu hướng.

HUT là cp mình vừa thông báo chốt lãi vài hôm trước. Đây cũng là vùng bán nên có lãi thì chốt nha. Bản thân mình sẽ vào lại với HUT ở vùng giá thấp hơn. Sẽ có thông báo trong chủ đề này sau.

+++ Nguyên tắc chốt lãi: Bán giá xanh, toàn bộ.

:four_leaf_clover: :four_leaf_clover: :four_leaf_clover:

199 Likes