[HỖ TRỢ] Lựa chọn vùng giá mua bán - Hành trình của Hiểu biết và Yêu thương

Chào mừng bạn đến với “nhà” của Gấu :sunflower:

Mình muốn làm bài test năng lực và kiến thức của bản thân (vô thời hạn) nên đã quyết định mở ra topic này. Mọi người có thể gọi mình là Gấu hoặc BEAR hoặc bất kì từ ngữ dễ thương nào nha :smiling_face_with_three_hearts:

Mình sẽ hỗ trợ các bạn biết về vùng giá mua và vùng giá bán của bất kì mã chứng khoán nào theo yêu cầu. Về phương pháp thì mình không chia sẻ được vì sách vở đã có hết rồi và mỗi người đều có cách riêng, không có phương pháp nào là toàn diện cả.

+ Thông tin cần cho mình biết: Mã CK + Muốn Mua hoặc Bán + Thời gian nắm giữ (tương đối)

++ Thông tin mình trả lời sẽ bao gồm: Vùng giá mua hoặc bán + Ý kiến riêng của bản thân (nếu có). Đơn giản vậy thôi!

+++ Giá trị câu trả lời chỉ có thời hạn trong vòng 1 tháng.

Vì là nhận xét cá nhân nên xin phép các bạn ghi nhận và tự chịu trách nhiệm cho các quyết định mua bán nhé.

Hi vọng tỷ lệ chuẩn xác của mình sẽ tốt dần lên qua thời gian. Nếu có nhận xét nào không hợp ý thì bỏ qua cho mình nhé. Kiến thức rộng mênh mông nên mình sẽ lắng nghe tất cả những phản biện (lịch sự) của của mọi người.

+++ Nếu mình trả lời chậm hoặc sót câu hỏi của anh chị em thì rất mong thông cảm và bỏ qua. :four_leaf_clover:

Trước hết, các bạn hãy xem danh sách bài viết của mình ngay bên dưới để làm quen với chủ đề nha.

z3121843108833-1498388c9ee1f48c5ab9554997a85af0-1642605553

[CẬP NHẬT DANH SÁCH BÀI VIẾT]

Theo yêu cầu của một số bạn mới biết đến mình hoặc mới tham gia vào chủ đề, mình xin phép liệt kê lại vị trí các nội dung quan trọng trong chủ đề này để các bạn tiện theo dõi nha. :four_leaf_clover:

(Các bạn bấm vào thứ tự bài viết sẽ ra bài đó nha)

Mục tiêu của chủ đề: Bài số 1

+++ Ăn mừng 1000 :heart:: Bài số 105

Chuyện về SBT và ngành Đường: Bài số 141

Chiến tranh và Chứng khoán: Bài số 159

Chuyến đi Tây Ninh và VRE: Bài số 163

Cảm nghĩ về Ngành Nước: Bài số 177

GEG là của BEAR: Bài số 201 + Bài số 554

:four_leaf_clover: Tàm Quý: Bài số 230

Chuyện về HSG: Bài số 234

Trăn trở hành trình về VN: Bài số 240

Hướng dẫn tìm kiếm nhận xét: Bài số 272

Tôi vỡ tan để ánh sáng ngập tràn: Bài số 356

Chuyện về VIC: Bài số 362

:four_leaf_clover: Nương theo bước giá: Bài số 380

+++ Ăn mừng 2000 :heart: : Bài số 381

:four_leaf_clover: Lời nhắn nhủ về chuyện học chứng khoán: Bài số 389

Chuyện về VND: Bài số 399

Chánh Kiến: Bài số 407

:four_leaf_clover: Diminishing Returns: Bài số 420

Sống tích cực: Bài số 431

Chuyện về SSI: Bài số 456

:four_leaf_clover: Thời du học sinh của BEAR: Bài 461 + Bài số 468 + Bài số 680 + Bài số 711 + Bài số 756 + Bài số 801 + Bài số 855 + Bài số 921 + Bài số 948

Hướng dẫn đánh dấu bài viết: Bài số 483

:four_leaf_clover: Hiểu về Quỹ ETF: Bài số 487

Sở thích đọc sách của BEAR: Bài số 495

Học có “tiêu hóa”: Bài số 498

+++ Ăn mừng 3000 :heart: : Bài số 506

:sunflower: :sunflower: :sunflower: Lời chúc mừng 8 tháng 3: Bài số 522

:four_leaf_clover: Xác định Nhịp và Ngưỡng cổ phiếu: Bài số 544

Đám đông: Bài số 548

:four_leaf_clover: Câu chuyện về Vĩ mô - Vi mô: Bài số 557

Nghĩ khác: Bài số 576

:four_leaf_clover: Xác định Tín Hiệu Dòng Tiền: Bài số 586

Chuyện về IDC: Bài số 621 + Bài số 695

+++ Ăn mừng 4000 :heart: : Bài số 632

:four_leaf_clover: Bài học CẮT LỖ: Bài số 638

:four_leaf_clover: Có nên đặt target khi đầu tư: Bài số 646

:four_leaf_clover: All in và Nguyên tắc Pareto: Bài số 711

:four_leaf_clover: Hiểu đúng về Đầu tư giá trị: Bài số 719

Ảnh hưởng của việc Đặt tên: Bài 229 (chủ đề khác)

+++ Ăn mừng 5000 :heart: : Bài số 767

:four_leaf_clover: Mong muốn của BEAR: Bài số 769

:four_leaf_clover: Không may mắn cũng là một lợi thế: Bài số 776

Tham dự ĐHĐCĐ thì làm gì: Bài 291 (chủ đề khác)

Căn phòng Tri Ân: Bài số 799

:four_leaf_clover: Chơi chứng là phụ, kiếm tiền là thật: Bài số 801

Chuyện về YEG: Bài số 832

+++ Ăn mừng 6000 :heart: và mở rộng chủ đề : Bài số 864

Bốn mùa tự tại: Bài số 836

:four_leaf_clover: Bài học chứng khoán đầu tiên của BEAR: Bài số 855

:four_leaf_clover: Sự kiên nhẫn: Bài số 931

Tên gọi WINTERBEAR từ đâu: Bài số 948

Tự sự của BEAR: Bài số 952

… (sẽ tiếp tục cập nhật)

Trên đây là danh sách các bài viết “dài dòng” của mình trong chủ đề này. Khi có thời gian, các bạn nên xem lại nhiều lần các bài viết để hiểu hơn về mình và chứng khoán nha.

:four_leaf_clover: :four_leaf_clover: :four_leaf_clover:

236 Likes

Nhờ bạn xem hộ mức giá mua 3 mã này: LDG HAR LGL

1 Likes

Nhờ bác chủ xem giúp điểm bán CII trong thời gian tới, vì mình mua vùng 27 rồi. :slight_smile:

2 Likes

LDG: Vừa phát tín hiệu Mua (theo ngành) hôm thứ 6 (18/2/2022) nhưng giá đang gần ngưỡng kháng cự 20 nên cần theo dõi vào phiên tiếp theo. Nếu bung mạnh qua 20 với thanh khoản thấp hơn mức trung bình 9tr thì có thể canh nhịp chỉnh mua vào. Vùng mua hợp lý: 18.00 - 19.00. Phù hợp lướt T+ theo tuần hoặc 6 tháng. Cổ tốt nhưng bị chi phối nhiều.

HAR: chưa tìm thấy vùng mua phù hợp. Chỉ nên theo dõi. Xem xét khi giá giảm về 9. Không nên mua đuổi khi có giá tím.

LGL: 10 là ngưỡng hỗ trợ mạnh và cần tích lũy thêm để xác định trend dài hạn. Thanh khoản khá thấp là một điều cần cân nhắc. Nếu các phiên tới tiếp tục giữ được giá 11.50 hoặc vượt thì mua vào được. Vùng mua hợp lý: 10.50 - 11.50. Phù hợp T+ theo tuần.

197 Likes

Bác xem giúp e TTF, e cảm ơn :smiley:

2 Likes

cảm ơn bạn nhiều, năm mới chúc thành công nhé

1 Likes

CII: Chúc mừng bác mua được giá tốt. Chốt lãi luôn đúng. CII đang tạo đà phục hồi tốt và đang hướng về mốc 35. Tuy nhiên cần quan sát vận động trong phiên vì lượng hàng bán có thể bất ngờ đẩy ra bất kì lúc nào. Nếu bác chỉ “lướt” thì có thể bán ngay tuần sau để bảo toàn thành quả. Về lâu dài có thể kéo về 45 (khả năng 23%).

198 Likes

Bác có thể xem giúp EVF có điểm mua được không ạ?

1 Likes

Bác xem giúp TCH SCR vùng mua được ko ạ

1 Likes

TTF: Không biết bạn muốn mua hay bán. Nếu mua thì mình nghĩ nên quan sát và chờ giá tốt hơn chút. Vùng giá mua hợp lý: 12.50 - 13.50. Nếu bạn đã lãi và muốn bán thì đây là lúc.

194 Likes

EVF: Cổ tốt. Cơ bản đều tốt. Đang trong giai đoạn tích lũy đi lên. Vùng mua tốt: dưới 17.

194 Likes

Bác cho e xin ý kiến về điểm bán hợp lý cho 2 em PVD và BFC với ạ

1 Likes

TCH: Danh tiếng lẫy lừng. Vận động phụ thuộc vào game là chủ yếu nên có những “nốt trầm” khiến NĐT ức chế. TCH vừa phát tín hiệu Mua (khá là ảo) vào hôm thứ 6 (18/2/2022) nhưng vì thanh khoản cao nên cần quan sát thêm nếu bác đang tính mua vào. Vùng mua hợp lý (nếu không có tin tức đặc sắc khác): 20.00 - 21.00. Phù hợp T+ theo tuần. Mua bán thận trọng.

SCR: BCTC Q4 xấu do ảnh hưởng của covid-19 (đã có giải trình). Hiện đang hồi phục trở lại nhưng lực mua yếu dần. Lái chặng mức 22 rồi nên có thể sẽ chỉnh trong những phiên tới. Vùng mua hợp lý: quanh giá 20. Vùng bán: tiệm cận 24. Phù hợp T+ theo tuần hoặc 12 tháng.

195 Likes

add xem giúp dah, tdg

1 Likes

Cảm ơn bác nhiều

1 Likes

Bạn xem giúp mình TTF, IDC, HUT chiều giữ nhé

1 Likes

PVD: chưa có vùng mua phù hợp. Cơ bản đang lập trend giảm nên nếu đang nắm giữ thì có thể canh những phiên xanh để kết thúc “mối lương duyên” này nhé bác. Chỉ khi nào xuất hiện phiên tăng mạnh thì đánh giá lại.

BFC: đã tăng từ 25 lên 30 nên đang lúc bão hòa. Nhìn lại năm 2021, cty đã vượt 35% chỉ tiêu doanh thu và vượt gần 123% chỉ tiêu lợi nhuận năm cho thấy BFC đã vượt khó rồi. Bây giờ là lúc tạm nghỉ. Quan sát và chờ đợi thêm. Chưa có vùng mua phù hợp.

194 Likes

DAH: Thời thế thuận lợi nên có thể kéo về 2x. Tuy nhiên vẫn có sóng cho các bác “lướt”. Vùng mua hợp lý: Dưới 12. Phù hợp T+ theo tuần hoặc 6 tháng.

TDG: bán gas lãi quý IV gấp 22 lần nhưng như vậy vẫn chưa đủ, con đường vẫn đầy “mây mù”. Chờ test lại mốc 11.50.

192 Likes

Nhờ bác xem giúp mua bán HSL và TDH. Thanks bac chủ!

Cảm ơn bác. Em đều đang nắm giữ và lãi nhẹ 2 con này. Mà muốn bye PVD vì nhìn chán đời quá bác ạ

1 Likes