[HỖ TRỢ] Lựa chọn vùng giá mua bán - Hành trình của Hiểu biết và Yêu thương

Bác Gấu photoshop cái nền tím đi nhá :))

2 Likes

Mình cho “bay màu” luôn rồi nha nha @Quang_Tu_Luu :slightly_smiling_face:

+++ Mọi người nghỉ trưa nhé. Mình sẽ quay lại sau ít phút nữa. :smiling_face_with_three_hearts: :four_leaf_clover:

195 Likes

em trêu thôi mà bác Gấu :laughing: :laughing: :laughing:

1 Likes

SRA mình đã nhận xét vào ngày 24/2/2022 rồi và vẫn chưa có cập nhật nào khác. Khả năng sinh lời không cao nếu “lướt sóng”. Dài hạn nắm giữ vẫn ổn.

@trantaivvk

193 Likes

Dạ, không đâu ạ :slightly_smiling_face: :smiling_face_with_three_hearts:

196 Likes

Em chào chị @ngungo :smiling_face_with_three_hearts: mong chị mạnh khỏe nha :four_leaf_clover:

Trước đó chị mua YEG là vì lý do nào và nắm giữ lâu chưa nhỉ? YEG đang hồi phục nhưng đây là mã cp bị chi phối mạnh. Em biết nhiều anh chị em vẫn còn giữ YEG từ năm trước và đây là quyết định “vừa đúng, vừa sai”. Đúng là giá bây giờ đã hồi lại đã giúp giảm lỗ hoặc có lãi. Sai là họ đã lỡ mất cơ hội tăng giá tốt hơn ở các mã khác trên thị trường.

Đặt mình vào trường hợp của chị, em nghĩ chị có khả năng “nắm giữ” lâu dài một mã cp thay vì “nhảy sóng”. Vả lại mình cũng “có tuổi” nên cái nào ổn định và an tâm sẽ phù hợp hơn. Mấy cái trò “cảm giác mạnh” thì để cho các bạn trẻ ạ.

Vì vậy, nếu chị vẫn “yêu” YEG thì vẫn có thể giữ tiếp. Em nghĩ YEG có khả năng tăng lên 40 - 50 và đây là vùng giá hợp lý cho đến hết năm sau. Tuy nhiên, như trên nhận xét, đây là mã bị chi phối mạnh nên tăng giảm giá sẽ bất thường. Điều này sẽ rất ảnh hưởng tâm lý nếu chị là người “thích” xem bảng giá mỗi ngày. Khi tâm lý chưa vững thì cảm xúc cũng theo đó mà lấn át lý trí, dẫn đến các quyết định mang tính rủi ro cao hơn.

Thay vào đó, nếu chị có sự tin tưởng ở em (một người xa lạ trên Internet nhưng lại “đủ duyên” để gặp nhau) thì em khuyến khích chị “thay thế” YEG bằng một mã khác có nhiều đặc điểm tốt hơn. Việc thay thế này không đánh mất cơ hội so với việc tiếp tục giữ YEG, mã thay thế này sẽ tăng và có thể đạt được mức giá tốt hơn trong cùng một khoảng thời gian nắm giữ. Nếu chị thấy ổn thì bán YEG ở vùng giá xanh và lựa chọn chỉ duy nhất 1 trong 3 mã bên dưới:

• C4G: mua vào và gia tăng giá đỏ, nắm giữ ít nhất đến Tết 2023 hoặc hơn nữa càng tốt.

• GEG: mua vào và gia tăng giá đỏ, nắm giữ càng lâu càng tốt. Đây là mã em đầu tư giá trị 10 năm (hiện đang là năm thứ hai rồi).

• OIL: mua vào khi giá dưới 19, có thể “lướt” theo tháng hoặc giữ dài hạn trên 12 tháng.

Đây là những mã em nghĩ phù hợp với chị. Vì là mã an toàn nên sẽ không có sự tăng giảm mạnh và có nhiều người quan tâm như các mã khác. Nhưng điều quan trọng là mình An Tâm là được rồi chị nhỉ?

Chị dành thời gian suy nghĩ về những gợi ý của em nha. Ngoài ra, chị có thể bấm vào đây để xem danh sách tất cả bài viết (quan trọng) trước đó để hiểu hơn thêm về góc nhìn của em và thị trường chứng khoán ạ.

Hơn hết, ăn ngon không bằng ăn đủ, ngủ ngon không bằng ngủ đủ. Nếu đã đủ sức khỏe rồi thì mới tận hưởng niềm vui cùng gia đình được chị nha :smiling_face_with_three_hearts:

Xin được chia sẻ với chị.

:four_leaf_clover: :four_leaf_clover: :four_leaf_clover:

@ngungo

208 Likes

Cảm ơn nhận định của Gấu
Ngày mới an lành nhé!

2 Likes

Dừng lại một chút để chúc mừng các anh em đã theo mình giữ HTN nha :tada: :tada: :tada: Chúc mừng vì sự kiên nhẫn và tin tưởng vào các nhận xét trước của mình :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

+++ Mình không có topic riêng về HTN nên anh em “lướt sóng” có thể nhắn riêng cho mình hoặc bám sát vào các ngưỡng 45 - 50 - 55 - 60 - 65 để chốt lãi và tìm nhịp mới nha. Anh em nào giữ dài hạn vẫn cứ giữ và gia tăng khi có giá đỏ nhé. :four_leaf_clover: :four_leaf_clover: :four_leaf_clover:

+++ HTN là một trong số các mã tốt và được mình khen. Nhờ những câu hỏi của mọi người mà dần dần tìm ra các mã xứng đáng để đầu tư. Xin tri ân sự đóng góp của mọi người :smiling_face_with_three_hearts: :pray:

@Nguyen_Van_Hiep

197 Likes

Con gái nghiền cafe auto xinh. Hihi. Chúc Gấu cuối tuần vui vẻ nha

1 Likes

A, đồng ý hai tay luôn ạ :raised_hands: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: Cafe cũng làm em mất ngủ nhiều lần nhưng bù lại em cũng có cái “bụng tốt” nên ăn uống cũng dễ :four_leaf_clover: Tặng chị bài thơ em vừa đọc được nha.

BỐN MÙA TỰ TẠI

Bởi tham vọng nên đời nhiều đau khổ,
Bởi tin lầm nên mới có tổn thương.
Bởi hững hờ nên lòng dạ thanh lương,
Bởi đạm bạc cho nên đời hạnh phúc.

Bởi tùy duyên nên vui cười mỗi lúc,
Bởi chân tình nên phó mặc tranh đua.
Bởi bình an nên xem nhẹ hơn, thua
Bởi buông xả nên bốn mùa tự tại.

- Như Nhiên

:four_leaf_clover: :four_leaf_clover: :four_leaf_clover:

205 Likes

Rất có tâm :heart:

1 Likes

Mình cũng dân ghiền caffe, mình thường uống vào buổi sáng, uống buổi chiều mình hay mất ngủ. Ko uống hết được ly Starbucks nên mình thường uống Highland hơn. Tặng Gấu hình chụp hôm trước mình đi chùa, chúc bạn cuối tuần thư thái nhé

2 Likes

ava của bác không nhầm thì là dv người trung tên là vạn thiến

1 Likes

:smiling_face_with_three_hearts: :pray:

189 Likes

[CẬP NHẬT DANH SÁCH BÀI VIẾT]

Theo yêu cầu của một số bạn mới biết đến mình hoặc mới tham gia vào chủ đề, mình xin phép liệt kê lại vị trí các nội dung quan trọng trong chủ đề này để các bạn tiện theo dõi nha. :four_leaf_clover:

(Các bạn bấm vào thứ tự bài viết sẽ ra bài đó nha)

Mục tiêu của chủ đề: Bài số 1

+++ Ăn mừng 1000 :heart:: Bài số 105

Chuyện về SBT và ngành Đường: Bài số 141

Chiến tranh và Chứng khoán: Bài số 159

Chuyến đi Tây Ninh và VRE: Bài số 163

Cảm nghĩ về Ngành Nước: Bài số 177

GEG là của BEAR: Bài số 201 + Bài số 554

:four_leaf_clover: Tàm Quý: Bài số 230

Chuyện về HSG: Bài số 234

Trăn trở hành trình về VN: Bài số 240 + Bài 1014

Hướng dẫn tìm kiếm nhận xét: Bài số 272

Tôi vỡ tan để ánh sáng ngập tràn: Bài số 356

Chuyện về VIC: Bài số 362

:four_leaf_clover: Nương theo bước giá: Bài số 380

+++ Ăn mừng 2000 :heart: : Bài số 381

:four_leaf_clover: Lời nhắn nhủ về chuyện học chứng khoán: Bài số 389

Chuyện về VND: Bài số 399

Chánh Kiến: Bài số 407

:four_leaf_clover: Diminishing Returns: Bài số 420

Sống tích cực: Bài số 431

Chuyện về SSI: Bài số 456

:four_leaf_clover: Thời du học sinh của BEAR: Bài 461 + Bài số 468 + Bài số 680 + Bài số 711 + Bài số 756 + Bài số 801 + Bài số 855 + Bài số 921 + Bài số 948 + Bài số 1078

Hướng dẫn đánh dấu bài viết: Bài số 483

:four_leaf_clover: Hiểu về Quỹ ETF: Bài số 487

Sở thích đọc sách của BEAR: Bài số 495

Học có “tiêu hóa”: Bài số 498

+++ Ăn mừng 3000 :heart: : Bài số 506

:sunflower: :sunflower: :sunflower: Lời chúc mừng 8 tháng 3: Bài số 522

:four_leaf_clover: Xác định Nhịp và Ngưỡng cổ phiếu: Bài số 544

Đám đông: Bài số 548

:four_leaf_clover: Câu chuyện về Vĩ mô - Vi mô: Bài số 557

Nghĩ khác: Bài số 576

:four_leaf_clover: Xác định Tín Hiệu Dòng Tiền: Bài số 586

Chuyện về IDC: Bài số 621 + Bài số 695

+++ Ăn mừng 4000 :heart: : Bài số 632

:four_leaf_clover: Bài học CẮT LỖ: Bài số 638

:four_leaf_clover: Có nên đặt target khi đầu tư: Bài số 646

:four_leaf_clover: All in và Nguyên tắc Pareto: Bài số 711

:four_leaf_clover: Hiểu đúng về Đầu tư giá trị: Bài số 719

Ảnh hưởng của việc Đặt tên: Bài 229 (chủ đề khác)

+++ Ăn mừng 5000 :heart: : Bài số 767

:four_leaf_clover: Mong muốn của BEAR: Bài số 769

:four_leaf_clover: Không may mắn cũng là một lợi thế: Bài số 776

Tham dự ĐHĐCĐ thì làm gì: Bài 291 (chủ đề khác)

Căn phòng Tri Ân: Bài số 799

:four_leaf_clover: Chơi chứng là phụ, kiếm tiền là thật: Bài số 801

Chuyện về YEG: Bài số 832

+++ Ăn mừng 6000 :heart: và mở rộng chủ đề : Bài số 864

Bốn mùa tự tại: Bài số 836

:four_leaf_clover: Bài học chứng khoán đầu tiên của BEAR: Bài số 855

:four_leaf_clover: Sự kiên nhẫn: Bài số 931

Tên gọi WINTERBEAR từ đâu: Bài số 947

Tự sự của BEAR: Bài số 952

+++ Ăn mừng 7000 :heart: : Bài số 975

Kiểm soát cảm xúc: Bài số 352 (chủ đề khác)

:four_leaf_clover: Các nguyên tắc cơ bản trong chứng khoán: Bài số 976

Thói quen không xem Bảng giá của BEAR: Bài số 988

Định giá WTB: Bài số 999

"Xin" trở về với tiếng Việt: Bài 1014

:four_leaf_clover: Khái niệm Giá Chặn: Bài số 1021

Sự thực tập: Bài số 1057

:four_leaf_clover: Bài học CHỐT LÃI: Bài số 1078

:sunflower: Mẹ cần được nghỉ ngơi: Bài số 1097

:sunflower: Lời cảm ơn chân thành: Bài số 1166

Những cơn mưa rào: Bài số 1186

(cập nhật tiếp theo trong bài số 981)

Trên đây là danh sách các bài viết “dài dòng” của mình trong chủ đề này, các bạn khi cần có thể xem lại nha :four_leaf_clover: :four_leaf_clover: :four_leaf_clover:

215 Likes

Mình vừa cập nhật danh sách bài viết ở trên đó ạ :smiling_face_with_three_hearts:

Vì trả lời theo câu hỏi của các bạn nên số lượng bài nhiều và liên tục. Các bạn mới lần đầu vào chủ đề hoặc cuối tuần mới có thời gian xem thì có thể dựa vào danh sách này tìm lại đọc lại cho tiện nha :four_leaf_clover:

TGIF

191 Likes

Chào bác Gấu, quan tâm em HUT này ah, chờ bác set up kèo mới :handshake:

1 Likes

Xin nhận định về g36. Thanks

1 Likes

HUT cần chỉnh mới đi xa trong các năm tới được. Các nhóm ngoài kia vẫn đang mong tăng tiếp nhưng mình thì Không. Đây là vùng Bán và bạn nào còn giữ nên tận dụng nhịp hồi để chốt lãi nha. “Cuốn” theo đám đông là không tốt.

Bác @Annabel cũng quyết đoán lên nha.

@Tkung theo dõi thôi nha, kiên nhẫn :four_leaf_clover:

197 Likes

Híhis…sáng nay đã cho em ấy đi , cảm ơn Gấu nhiều nhé :smiling_face_with_three_hearts:

2 Likes