[HỖ TRỢ] Lựa chọn vùng giá mua bán - Hành trình của Hiểu biết và Yêu thương

bác ơi em kẹp đó TCH 26 , GEX 44 giờ k biết nó nên ôm dài hay Ra rồi vào lại bác ?

1 Likes

Sáng nay bận quá nên hẹn anh em trưa nay ta lại tiếp tục ngắm thị trường nhé. Quan sát phiên chiều. :sunflower: :sunflower: :sunflower:

195 Likes

KBC: trước khi mua thì bác đã dự tính được khoảng thời gian nắm giữ chưa? Nếu “lướt” thì mình nghĩ không hiệu quả. Về dài hạn thì KBC rất ổn và đang ở vùng tích lũy. Thế hệ lãnh đạo trẻ sau này rất đáng để kỳ vọng. Vùng mua hợp lý: 57.00 - 58.00. Phù hợp đầu tư dài hạn trên 12 tháng.

196 Likes

DCM: nếu xem DPM là một bà cô thì DCM như một cậu sinh viên mới ra trường. Những yếu tố của tuổi trẻ đều có mặt. Mình thì lại rất quan tâm những chàng trai trẻ. Vì vậy, nếu muốn mua thì bác có thể cân nhắc rồi. Đang ở vùng tín hiệu Mua. Vùng mua hợp lý: Dưới 31. Phù hợp T+ 6 tháng

196 Likes

SCR mình đã nhận xét cho một bạn trước đó rồi. Mình xin trích dẫn lại bên dưới. Cá nhân mình nghĩ nên bán và vào lại giá tốt hơn. Quyết đoán lên!

194 Likes

Chắc bác đã đọc nhận xét về TCH và GEX của mình ở trên rồi nên mình sẽ không trích dẫn lại nữa. Với trường hợp riêng của bác, mình xin phép thêm một vài ý:

TCH: sáng nay (21/2/2022) tăng tốt nhưng kết phiên chắc sẽ khó chạm 24. Chỉ khi nào giá vượt mạnh 24 thì cửa về 26 mới xuất hiện. Mình không đặt cược vào điều không chắc chắn nên cá nhân mình sẽ bán để quan sát những cơ hội khác.

GEX: dù có tăng lên 44 thì con đường vẫn đầy sương mù, nhưng so với TCH thì bác có thể giữ được thêm 1 tháng để đánh giá lại. Không có ý so sánh, đây chỉ là góc nhìn của mình.

197 Likes

Sáng nay có giá dưới 20, bác đã mua chưa? :rofl:

196 Likes

Ngại quá. Cảm ơn bác. Mình cũng phải “nương” theo Thiên Thời để phụng sự thôi ạ :four_leaf_clover:

195 Likes

Vừa mới khen có tí mà đội bác nào cho em nó bay sớm thế ạ?! Không chờ ai hết sao ạ :slightly_smiling_face:

Cập nhật: cuối phiên T2 đỏ rồi. Cảm ơn đã lắng nghe! :wink:

197 Likes

Cảm ơn bạn nhiều nhé!
Chủ Pic không những trả lời hay mà còn kể chuyện cũng hay nữa!:+1::grinning:

1 Likes

Vâng ạ :blush:

195 Likes

Ah, Nhờ bạn nhận xét thêm dùm mình về SBT nhé. CP này khá khó hiểu!:grinning: Thanks!

1 Likes

xúc đc ít giá 12.8 có khả quan ko b Gấu ơi?

1 Likes

Bạn có thể cho mình biết SBT khó hiểu chỗ nào không?

SBT: hiện tại đang lập thế cân bằng dưới 25. Tương tự như trường hợp của ASM, SBT đang gia tăng sức ảnh hưởng thông qua việc đầu tư vào 16 công ty con trực tiếp và 10 công ty gián tiếp, địa bàn hoạt động trải dài từ Tây Ninh, Đồng Nai đến Gia Lai, Ninh Thuận và Khánh Hòa. Như vậy tốt không? Cá nhân mình nghĩ là hướng đi tốt nhưng cần nhiều thời gian để thấy được kết quả. Về mặt kỹ thuật thì ai theo SBT lâu cũng quá rõ kiểu “vẽ vời núi non” này rồi. Như trên đã đề cập, cp đang tích lũy nên mình chưa thấy lý do nào phải mua SBT. Tuy nhiên, nếu bác “yêu” em nó thì vẫn có thể vào vùng này Giá dưới 23. Phù hợp T+ 3 tháng hoặc dài hạn trên 12 tháng.

197 Likes

Trong vùng giá 11.00 - 13.00 như nhận xét của mình là ok. Gần cả phiên hôm nay không biết đội bác nào vào kéo hơi “thô”, khả năng phá chart nhưng rất may cuối phiên “giựt” lại rất hợp ý mình. Phải chờ bán cho đủ vé đã chứ :airplane:

196 Likes

Cảm ơn bác đã nhiệt tình tư vấn! Mình đã chốt 1 nửa phiên nay rồi, ngay mai sẽ canh chốt nốt khi được giá tốt.

1 Likes

Vâng ạ :smiling_face_with_three_hearts: Chốt giá xanh hoặc tím đều hợp lý. Bác đã chọn điểm rơi rất chuẩn. Chúc bác có những quyết định chính xác kế tiếp.

196 Likes

Tiếp tục thảo luận từ [HỖ TRỢ] Lựa chọn vùng giá mua bán của mã CP bất kì:

Cảm ơn bạn đã nhận xét về SBT! Mình khá khó hiểu vì FA của SBT rất tốt (Ngoài việc doanh thu cao từ mía đường, hưởng lợi từ chính sách bảo hộ ngành đường, đầu tư vào các ngành sẽ tăng trưởng trong thời gian tới như mảng năng lượng thông qua GEG, BĐS thông qua việc góp vốn vào Toàn Hải Vân để gián tiếp làm CĐT dự án Selavia Bay Phú Quốc…) Về TA cũng đã có phiên đầu tháng 1/2022 để Break giá 27. (Cá nhân mình mua ở gần mốc này và đã phải ngậm ngùi cắt lỗ ở giá 23 để tìm cơ hội khác mặc dù rất “yêu” em nó!
Vì vậy không rõ SBT có thuộc CP tăng trưởng để yên tâm nắm giữ dài hạn hay nó thuộc dạng CP chỉ để Trading ngắn hạn, “Mãi mãi tuổi 20!”:grinning:

1 Likes

Mình thật sự đồng cảm với chia sẻ của bác. Bác không phải là người duy nhất thấy điều này đâu. Nó có vẻ kì lạ nhưng suy đến cùng thì mỗi cổ phiếu đều có câu chuyện riêng để kể.

Cá nhân mình quan sát SBT từ khi IPO (vào năm 2012) thì có thể khẳng định SBT không phải CP tăng trưởng như đa số nhiều người vẫn kỳ vọng. Vì sao nhỉ? Tất cả biến cố SBT trải qua đều phục vụ lợi ích nhóm chi phối theo từng giai đoạn + ưu thế ngành ngày càng giảm, điều đó diễn ra trong suốt lịch sử hình thành và phát triển từ năm 1995.

Quá khứ là chuyện đã qua, tương lai thì chưa đến. Thôi thì nếu đã “yêu” ngành Đường thì cổ đông nên dựa vào Tầm nhìn của SBT: Trở thành Nhà cung cấp giải pháp sản phẩm Nông nghiệp có nguồn gốc và bền vững hàng đầu Đông Phương. Nếu ngày nào đó, hoạt động kinh doanh không còn phù hợp với tầm nhìn này nữa thì là lúc phải thay đổi.

Về TA, thời điểm bác mua chỉ mới thỏa điều kiện Cần nhưng vẫn thiếu nhiều điều kiện Đủ (quan trọng) cho một quyết định Mua chuẩn. Dĩ nhiên, khi phân tích kỹ thuật, chứng gia không thể chỉ dự kết quả của một phiên kế tiếp được. Ít nhất là khi cp hoàn toàn nằm trong tài khoản và có thể giao dịch ngay khi cần thiết. Chính vì vậy mà ở chiều Bán, vùng an toàn của bác bị mất kiểm soát và buộc phải cắt lỗ. Phần này thì cần xem lại nội dung bài học đã đúng và đủ chưa. “Nền nhà” yếu thì toàn bộ kinh nghiệm có thể “sụp đổ” bất kì lúc nào.

Một vài ý chia sẻ với bác. Gần đến giờ lên giường nên nói hơi nhiều chút. Bác thông cảm ạ :sweat_smile:

195 Likes

Bác cho em xin đánh giá về điểm mua TCM, HPG, VNM, STB ah. Cám ơn bác chủ

1 Likes