Học gì khi muốn trading cổ phiếu

Chào anh chị, em là thành viên mới. Dạo gần đây em có tìm hiểu bên mảng chứng khoán, mục đích của em là trading chứ không investing
Nhưng hiện tại em đang thấy có khá nhiều thông tin về kiến thức, người mới như em thấy khá rối ạ. Không biết nếu như để tiết kiệm thời gian cũng như phục vụ đúng mục đích thì em nên có hướng đi như thế nào. Cảm ơn anh chị, mong anh chị chia sẻ ạ

1 Likes

Bạn theo trường phái trading,ok good,vậy ngâm cứu chuyên sâu về đồ thị đi bạn.Ví dụ MACD,MA,BOLLINGER BANDS,CANDLESTICK,MONEY FLOW INDEX,ICHIMOKU CLOUD,MOMENTUM,PARABOLIC SAR.Sau khi ngâm cứu qua đồ thị các mã cụ thể bỏ chút đỉnh tiền trade thử,thua lỗ càng tốt để học được nhiều hơn.Chúc may mắn.

2 Likes

Cảm ơn bạn nhiều :grinning:. Theo bạn thấy khi mình trading thì mình nên bỏ qua phân tích cơ bản không. Mình thì đang suy nghĩ chỉ quan tâm và trade những cổ phiếu lớn có thanh khoản cũng như biến động thường xuyên. Bạn góp ý giúp mình nhé :grinning:

Có thể lấy vài ví dụ người ta trade vàng,forex hay phái sinh,dựa vào tín hiệu mua bán là chủ yếu chứ ko có phân tích cơ bản,mà có phân tích cơ bản cũng khó .Ví dụ forex bạn phân tích cơ bản kiểu gì,hay vàng bạn định được giá nó bao nhiêu ko?Hay VN30 cũng chỉ đoán thui chứ sao phân tích cơ bản được.Cứ có tín hiệu mua là mua,xuất hiện tín hiệu bán là bán.Mua bao nhiêu vốn, mua giá nào cũng là cả một quá trình học tập,tăng tới đâu thì bán…Tuy nhiên học nhiều biết nhiều chẳng bao giờ là thừa cả.Chẳng may khi lướt sóng bạn bị kẹp bán sàn cũng ko xong thì lúc đó phân tích cơ bản để biết rằng công ty bạn mua đáng giá bao nhiêu/cp,liệu bạn bị kẹp thì bao nhiêu lâu bạn gỡ vốn.Nói chung khó,rất khó hãy trang bị kỹ năng chiến đấu và một tinh thần học hỏi ko ngừng,thị trường ko sai mình sai.Thao trường đổ mồ hôi chiến trường bớt đổ máu.Một khi bị thua lỗ 1 chúng ta phải kiếm lại 2 mới đủ bù.Comment cuối cùng,chúc bạn may mắn.

2 Likes

Biết phân biệt trading với investing rồi thì chắc cũng giao dịch cái gì rồi đấy chứ. Không có gì là chén thánh để làm giàu cả. Chả có cái gì là để tiết kiệm thời gian để giúp bạn mau chóng thành công mau chóng giàu cả. Có gì thì học đấy thôi

trading thì dk tài khoản ở cty CK bạn ạ. Có đội tư vấn cho, họ là master về TA luôn nên bạn ko phải vất vả nhé

Cảm ơn bạn :slight_smile:

1 Likes

Mình cũng vào nhiều nhóm mà loạn luôn

Cảm ơn bạn :slight_smile: