HPG - Chờ đợi làn gió chính sách

Về ngành thì phụ thuộc giá thép, mà giá thép bị ảnh hưởng bởi BĐS nên khó phục hồi, khi nào có triển vọng thì mình sẽ lên bài nhé

2 Likes

Vẫn giữ kì vọng “gã khổng lồ” này sẽ đạt 3x, 26-27 múc thôi anh em ơi, doanh nghiệp cơ bản tốt, ban lãnh đạo tầm nhìn tốt, lại còn có vũ khí dự án Dung Quất nữa quá tuyệt vời rồi

1 Likes

Xuất khẩu thép đã phục hồi mạnh mẽ, đặc biệt là ở thị trường Mỹ. Xuất khẩu thép sang Mỹ trong sáu tháng đầu năm 2024 tăng 103% so với cùng kỳ năm ngoái. Toàn tín hiệu tích cực ấy mà thị trường bay 20đ thì khổng lồ cũng đỏ chút chút

2 Likes

Thép thì đầu tàu đồng pha với tăng trưởng kinh tế rồi, giờ kinh tế phục hồi thì thép đi đầu là hiển nhiên thôi. Cuối năm đầu tư công cũng được đẩy mạnh giải ngân hơn, BĐS cũng được tháo gỡ, thép nói không “ngon” là không đúng. Buồn cái là thị trường chứng khoán khó chịu quá, cơ bản tốt nhưng vẫn không lên được :))

5 Likes

Tuy nhiên ngành Thép nhìn chung vẫn chưa có sự đồng thuận, ad đánh giá sao về tình trạng này ạ?

2 Likes

Theo tôi thì HRC nhập khẩu bị đánh thuế thì HPG có lợi, vì thằng này là thằng duy nhất sở hữu chuỗi giá trị hoàn chỉnh trong nước. Đánh thuế thì giá HRC nhập khẩu cao, trong nước đành phải mua của nó nên nó có lợi. Chứ HSG, NKG thì chủ yếu mua HRC về gia công lại thành tôn mạ ống thép, giờ đánh thuế vậy thì làm tăng giá NVL đầu vào của nó, cũng ảnh hưởng nhiều đấy. Nên tầm này thì cứ nhắm HPG thôi

7 Likes

cơ bản con HPG tốt quá rồi bác, thông qua áp thuế thì cải thiện thêm biên ln, lợi thế cạnh tranh bác

4 Likes

Giờ cả thị trường vậy rồi thì cơ bản tốt mấy cũng khó bay bác nhỉ

4 Likes

Nào anh lên bài thì phân tích luôn cả đầu vào lẫn đầu ra nhé, giá trung bình HTK thằng này hiện tại thế nào, sau này xuất kho biên lợi có nhiều không cũng là vấn đề đáng quan tâm đấy anh

7 Likes

Những nhịp chỉnh hiện tại thì gom HPG dần là hợp lí rồi nhỉ

3 Likes

Ngành thép có con GDA cũng rất tốt mà ít NĐT biết đến

3 Likes

không đáng kể bác ơi

1 Likes

Theo bác như nào là không đáng kể :vv, chứ là tui thấy vốn hóa nó không bằng NKG nhưng doanh thu lợi nhuận thì ngang ngửa, theo báo như vậy là tốt hay xấu :v

2 Likes

HTK con này cũng là vấn đề đáng quan tâm :grinning:

2 Likes

cả kĩ thuật đến cơ bản đều ổn, gom hàng dần thôi ạ

3 Likes

Bác gom chưa?

3 Likes

HPG chắc phải đến khi hoàn thành nhà máy mới thực sự bứt phá nổi

2 Likes

Gom từ từ rồi bác

2 Likes

Cứ xem lại DQ1 mà ước tính thôi