[KHUYẾN NGHỊ] Đầu tư công hay Đầu cơ công

Nhóm ngành hưởng lợi

Hưởng lợi trực tiếp: vật liệu xây dựng, thi công
Hưởng lợi gián tiếp: bất động sản, bất động sản khu công nghiệp.

Hưởng lợi trực tiếp:

• Nhóm thép hưởng lợi nhiều khi các dự án hạ tầng xây dựng được đẩy mạnh. HPG hưởng lợi nhiều nhất nhờ thị phần thép lớn nhất + lợi thế cạnh tranh bền vững.
  • Nhóm đá xây dựng hưởng lợi nối tiếp, cần quan tâm nhà cung cấp đá cho các dự án Long Thành.
  • Nhựa đường hưởng lợi cuối của dự án (PLC).
  • Nhóm hạ tầng: HHV, C4G, VCG.
  • Nhóm giao thông thông minh (ít quan trọng hơn), cũng hưởng lợi nhờ cao tốc Bắc Nam giai đoạn 1 và 2 như ITD, ELC.
  • Nhóm xây dựng điện hưởng lợi khi thực hiện các dự án hạ tầng.

Hưởng lợi gián tiếp:

• Nhóm bất động sản nhà ở và bất động sản khu công nghiệp có quỹ đất nằm gần các dự án trọng điểm.
  • Nhóm logistic cũng hưởng lợi nhưng phụ thuộc vào tiến độ triển khai dự án, bán hàng.

Hành động như thế nào?
Nhóm đầu tư công nhiều cổ phiếu thuộc nhiều thể loại. Dòng này đa dạng và phù hợp với nhiều nhà đầu tư.
Tuy nhiên DN chỉ hưởng lợi nhiều nhất khi doanh thu, lợi nhuận được ghi nhận vào báo cáo tài chính.
DN không hưởng lợi khi tin tức báo chí vừa ra, không hưởng lợi khi dự án vừa khởi công.
Nhìn thông tin rồi quyết định thì chỉ là đầu cơ công thôi chứ không phải là đầu tư, đầu tư cần phải quan sát, phân tích và kiên nhẫn chờ đợi.

9 Likes

He lô em!!! :slightly_smiling_face:
Theo anh thì khi bán mới quyết định đầu tư hay đầu cơ, giá này cứ múc đi, tầm 3 tháng là ăn lòi mồm rồi.
Cho anh xin tư vấn mã DVT em, nhé :slightly_smiling_face::joy::hugs:

6 Likes

TTCK là nơi phản ánh kỳ vọng dựa trên nền tảng có sẵn.

Nhận xét chờ đến khi ghi nhận trên báo cáo là đã trễ một nhịp đấy nhé.

Các DN tăng trưởng điển hình như FRT HAH năm 2021 cho thấy rõ điều này.

Đoạn tăng mạnh nhất là đoạn chuẩn bị phản ánh lợi thế vào kết quả, còn khi kết quả ra rồi… cũng ăn nhưng ít hơn nhiều.

7 Likes

drh vượt đỉnh cũ 80 về 120k
đầu cơ hay đầu tư ? ăn dầy thì ôm dài hạn
2023-2025 có nhiều cổ tăng 50-70 lần

4 Likes

Em nó còn bé bác nói nhẹ nhàng thôi nhé :joy::slightly_smiling_face::joy::joy::joy:

4 Likes

trước tiên phải hiểu khái niệm nhé em gái
thấy các nick hô đầu tư công như hbc vc2 l18…ceo dig …
đầu tư công là gì là NN bỏ vào đầu tư hạ tầng giao thông
mà cụ thể là đường giao thông
mỏ đá đá vật liệu xd chiếm 90% thành phần của đường giao thông
nên nếu nói hưởng lợi chỉ có đá vật liệu

5 Likes

Ăn tráng miệng thôi mà bác ăn nhiều no đấy, ko ăn được món chính đấy kkkk

5 Likes

tại sao mbs khuyến nghị DHA mỏ đá bằng 1/50 vlb công ty cháu DRH giá gần 60k

4 Likes

Hầu hết ae trên HOSE đều là đầu cơ, công hay tư cũng thế. Mua cp giá thấp, bán lại giá cao.
Luận điệu “hưởng lợi hay không” chỉ là trò bịp để vớt vát, lôi kéo F0 vào tròng.
Đầu tư là gì!? Đơn giản, là mua ăn cổ tức ổn định /giá lớn hơn lãi suất GTK, 5-7 năm năm thu hồi vốn. Đầu cơ là gì!? Đơn giản, là mua giá này và bán lại cho thằng khác với giá cao hơn.
Có người nói đầu tư còn là mua “kỳ vọng tăng trưởng”, mua “tiềm năng”, “giá trị tài sản tương lai”…, cũng chỉ là trò bịp bợm vì hầu hết không ai đợi được sự tăng trưởng đó… nếu vừa mua xong giá cắm mỏ vài phiên, trogn khi mình ko bán lỗ thì thằng bên cạnh vẫn bán

4 Likes

em đồng ý với anh, thời điểm mua tốt nhất nằm giữa lúc khởi công và ghi nhận doanh thu, cái này cần phải kết hợp Pt đồ thị nữa

4 Likes

nếu có ai đó đang cày view, mình xin vô vàn cảm ơn công sức của bạn trong thời gian qua nhưng thực sự ko cần làm vậy đâu, đó chỉ là hư vinh thôi

4 Likes

mình thích cộng đồng xem bài của mình và có được thông tin hữu ích, con số ko quan trọng bằng giá trị mình mang đến cho mọi người

4 Likes

có lẽ mình đã suy nghĩ quá nhiều chứ mình có phải idol đâu mà cày view

3 Likes

4 Likes

Đtc vẫn ổn

3 Likes

Nhiều tun tức hỗ trợ

3 Likes

Này jessie thích 3 chữ cái ko. T phím cho chuẩn gấp tỉ ctck khuyến nghị

3 Likes

Jesse ko đánh chứng nữa, cảm ơn Khải

4 Likes