LDG vốn hóa ~1600 tỷ < LDG sky tổng mức đầu tư 3000 tỷ (dự lãi ~1200 tỷ)

Em không chim lợn dig nhưng tự so sánh thế này. Chỉ là cảm nhận cá nhân mong các bác không gạch đá. Dig q1 báo lãi là do dùng bút toán đánh giá lại tồn kho chứ không phải lãi thực. Trừ đi khoản đánh giá này thì q1 dig thực chất là lỗ. Còn ldg q1 doanh thu 160 tỷ giá vốn chỉ 60 tỷ thôi nhưng họ lôi 1 cục chi phí khác ở đâu nhét vô nên lợi nhuận giảm xuống còn 2 tỷ( cái này khả năng cao là giấu lãi nhằm đánh cp xuống để phrl). Và dig cổ đông lớn thoái ầm ầm còn ldg cổ đông lớn đang rình mua vào bằng phrl. Chỉ như vậy là em thấy mình chọn ldg hay hơn .

5 Likes

Làm gì có cp nào lãi hàng trăm tỷ mà cp dưới mệnh đâu

1 Likes

Tìm 3 sàn chỉ có mỗi ldg và hag. Nhưng hag có 1 tỷ cổ nên không ngon bằng ldg. Nhắm mãi rồi nếu không có ldg thì sẽ chọn hag. Nhưng so 2 con vẫn thấy tương lai ldg ok hơn nên chọn ldg

2 Likes
  • Trước CCL có dự án 5A ở sóc trăng, với 50ha mãi chẳng bán được hàng, doanh thu lẹt đẹt giá cp cứ 2.x lên 3.x đến khi bán đc hàng giá cp phi về mệnh rồi lên 15-20
2 Likes

Ldg chỉ cần hạch toán 300 tỷ năm nay là giá lên 15 với tt xấu. Còn tt tốt nó lên 25. Tt fomo nó lên 30

4 Likes

May ra thì dc

Bản chất của việc đánh thuế nhà thứ 2 là hạn chế đầu cơ để tiền chảy vào sx kinh doanh, có như thế đất nc mới giàu mạnh dc. Vì hiện tại tiền trong dân đổ vào vàng, usd, bds quá lớn ko chảy vào sx kinh doanh nên đất nc khó phát triển, tiền đổ vào nhiều lĩnh vực này còn gây lạm phát và bất bình đẳng xã hội, ng nghèo khó mua nhà. Kể cả có đánh thuế bds thì bds cũng vẫn tăng giá trong dài hạn nhưng tốc độ tăng sẽ giảm đi rất nhiều, tiền sẽ chảy sang sx kinh doanh. Ko nc nào giàu lên dc nhờ đầu cơ bds, ng ng đi buôn đất, chỉ học hết cấp 2 đi buôn đất thổi giá cũng giàu to. Đất nc muốn giàu lên dc phải bằng sx kinh doanh mới bền vững nên lần này tw đảng làm thật sẽ học các nc pt để hạn chế đầu cơ đất, khi mà bạn đầu cơ đất lãi dc 30% nộp thuế 20% trên số lãi bạn sẽ ko muốn đầu cơ đất nữa. Dù cầm cổ đất nhưng vẫn ủng hộ tw đảng đánh thuế. Đã là nghị quyết tw dc tổng bí thư kí hẳn hoi thì sớm muộn cũng thành luật. Mà như dự kiến thì tháng 10 2022 sẽ trình quốc và tháng 10 2023 sẽ phê duyệt thành luật. Vấn đề bây giờ ko phải có đánh thuế bds hay ko vì chắc chắn 100% sẽ đánh thuế vì đó là nghị quyết tw rồi, vấn đề là đánh thuế bao nhiêu mà thôi 2% và 20% sẽ rất khác nhau. Thứ nữa là sửa luật lần này sẽ bỏ khung giá đất, đền bù theo giá thị trường thì những cty hết quỹ đất sẽ phải đi thâu tóm đất vs giá cao. Các cty như ldg, dig, ceo sẽ hưởng lợi nếu dc hoàn thành đền bù gpmb tốt, có số đỏ nhiều, bất lợi cho cty nào vẫn chưa gpmb dc. Vài ngày tới chính phủ sẽ có cuộc họp quan trọng về bds, nếu mà gỡ vướng pháp lý+ nới room ngân hàng để vay dc => đẩy mạnh dc bán hàng thì ko cần giá đất tăng chỉ duy trì như thế này thì bds cũng đủ ngập mồm. Vì giá vốn mà ldg, dig, ceo có rất thấp chỉ thiếu cái vướng pháp lý nên ko xây dựng và bán dc hàng thôi.

2 Likes
  • Chưa đánh thuế bđs thứ 2,3… được đâu; số liệu cơ sở ko có làm sao đánh thuế dc?? Đầu tiên phải xây dựng được cơ chế thị trường giá đất; chứ mảnh đất 5 tỷ đánh thuế 2% của giá 2 tỷ thì ko có nhiều ý nghĩa, chưa kể có thuế bđs thứ 2 thì giảm phí khác,…
  • Hạn chế đầu cơ thì qui định mỗi giao dịch bđs trước 5 năm sau khi mua thì đánh thuế còn sau 5 năm ko đánh thuế thì hiệu quả hơn
3 Likes

Bds nhà thứ 2 nếu đánh thuế thì chỉ đánh vào người dân sở hữu. Chứ các cty kd bds không phải chịu thuế đó. Nếu thuế đó ổn dân chịu dcd thì họ vẫn ôm đất và chi phí thuế sẽ tính vào giá bán như vậy chỉ làm tt bds thêm trầm trọng. Còn nếu thuế quá cao dân xả bds thì khi đó chỉ còn duy nhất vàng và sở hữu cổ phiếu bds là chống đc mất giá mà hàng năm không phải chịu thuế. Nên cửa gì thì em quyết ôm ldg dài hạn xem sao. Nó xuống sâu trading giảm giá vốn thì gỡ hòa trong nốt nhạc. Rồi hàng năm cứ rình sóng của nó mà trading. Chỉ chết khi ldg phá sản. Mà kể cả phá sản thì đống đất kia đem chia nhau cũng đc 1 mớ. Nhìn đi nhìn lại cửa ăn của ldg vẫn sáng

2 Likes

Ai cũng phải gom đất thôi. Tiền nhiều phải mua đất hết, ít tiền hơn thì mua cổ đất.

Vấn đề là đánh thuế bđs như vậy để tăng đầu tư sxkd nhưng có thực sự tăng sxkd được ko? Hay lại như vừa rồi ưu đãi vay đầu tư sxkd nhưng các ông sxkd ko sxkd được lại ôm tiền vay ném hết vào ck để rồi giờ đang chết sặc gạch?

1 Likes

LDG tuần này mà xuống 6xx thì lại xúc với múc tiếp thôi ace!

2 Likes

Đang canh . Xuống 6 thì lại múc

1 Likes
  • Nay chứng khoán cả châu á đang xanh từ 1% đến 2%
  • Dự báo VNI xanh và LDG xanh mạnh nhé
2 Likes

Lau sàn luôn ấy chứ

bác Kytd lạc quan thế, không xanh được đâu khi mà đà bán tháo đang tăng, đền tầm 11 h mà chưa sàn thì đã là kỳ tích rồi

• Đoán theo VNI thôi
  • Còn sàn cho các bác gỡ lại mua giá thấp; đhcđ anh hưng sẽ bơm tin, năm 2022 chắc chắn vượt mệnh, chắc chắn lãi 310 tỷ do book ln dự án sài gòn intela cp lại phi về 2x :grin:
  • Cp giảm 7 cây sàn liên tục + tin xấu vĩ mô ra ===> đáy luôn
3 Likes

Hiện tại thì đang chốt lời của 2 phiên tím cuối tuần vừa rồi thôi, có gì đâu mà căng thẳng.

3 Likes

Giờ vẫn còn tin tưởng ak :)))

Đánh đến giọt máu cuối cùng!

2 Likes