Mấy con chim báo bão điều này chứng tỏ vĩ mô của thế giới vẫn đang khá bất ổn

Tốt mà khi nào giải cứu cũng tốt hơn thay vì dặt dẹo chờ chết nó đang lỗ mà và niêm tin KH bị giảm sút.
Tránh được đổ gãy dây chuyền.

1 Likes

Khác với svb bó trong phạm vi hẹp thằng này là banks lớn của châu âu, đầu tư tài chính toàn cầu và các bank của Thuỵ Sỹ là “ két sắt” của giới nhà giàu, của tài phiệt trên toàn thế giới trú ẩn

1 Likes

Nếu hệ thống tài chỉnh ổn định trở lại, fed cùng lắm tăng ls 5.25-5.5 lo VN qua đỉnh thì đảo chiều vĩ mô cũng cận kề :slight_smile:

1 Likes

có tin UBS chính thức mua lại Credit suisse rồi

1 Likes

Nó phải giải cứu thôi khác vì bank Mỹ mà nó là bank lớn thứ 2 và Thuỵ Sỹ là nơi chứa tiền của tài phiệt sụp đổ thì hậu quả rất lớn

2 Likes

Thế là tin tốt anh nhỉ

1 Likes

Đúng rồi em mấy lớp tài sản trên vàng bit lên vì cái gì sẽ giảm vì cái đó :slight_smile:

1 Likes

Gold lên xuống không hẳn chỉ vì mấy tin liên quan credit đâu. Còn quá sớm để nói nó sập. Vấn đề là vừa tăng quá nóng thì chỉnh là bình thường.
Cấu trúc sóng tăng của nó vẫn chưa hề bị thay đổi

3 Likes

Vàng lên là lo ngại kte bất ổn suy thoái. Mà hầu như cuộc khủng hoảng nào dc châm ngòi từ banks.
Banks Mỹ theo mình ko trầm trọng như 2008 vì bản chất khác, bộ đệm giờ cũng tốt hơn trước, còn khủng hoảng về niềm tin đổ vỡ trong phạm vi hẹp là khó tránh khỏi cũng chủ yếu rơi vào 1 số banks có khẩu vị rủi ro như tiền điện tử, startup …
credit suisse đã thua lỗ mấy quý liên tiếp bị hạ bậc xếp hạng( các khoản vay ls thấp khó khăn hơn) niềm tin của KH giảm sút nó khác và lộ trình ECB vân tiếp tục tăng ls. Còn fed cùng lắm 2 lần nữa

3 Likes

khủng hoảng tài chính và suy thoái thì vàng tăng. nhưng coin tăng thì em vẫn chưa hiểu, anh khai sáng giúp e với ạ

2 Likes

Thực ra bản chất khi ls tăng cao đặc biệt từ fed thì các ts như chứng khoán, tiền số, bds sẽ giảm và chúng ta đã thấy bit giảm mạnh ntn rồi.
Bit tăng gđ này 1 phần đã thấy dc lộ trình tăng ls của fed có nghĩa là gđ thắt chặt nhất đã chuẩn bị qua khi các đổ vỡ của bank, các doanh nghiệp sa thải khủng nhân viên. 1 phần tăng nhanh mạnh trong 1 2 tuần vừa rồi là giới tài phiệt đa dạng hoá phân bổ tài sản trú ẩn: vàng, bit …

2 Likes

Hiện thì tin tức sẽ ra sau 1 chút. Bản thân các tiềm ẩn rủi ro của báo cáo tài chính bank âu mĩ mình ko đánh giá được. Chỉ có ptkt thì hiện gold đang ở chu kì tăng dài hạn 2 năm. Tất nhiên phải chờ test đỉnh nhưng cấu trúc sóng tăng thì khá rõ. Hiện khung d tăng quá mạnh vào vùng quá mua nên phải chỉnh thôi.

5 Likes

Dự kiến gold chỉnh về quanh 1900-1920 có thể bật tăng test đỉnh

1 Likes

Uhm bạn nói chung chúng ta cứ đánh giá từng biến số sảy ra thôi để đưa ra kịch bản đảm bảo luôn luôn chủ động.
Bao giờ cũng vậy đáy hay đỉnh ko thể là 1 điểm mà là 1 vùng với biên độ rộng khác nhau. Vùng đáy là vùng thông tin nhiễu loạn tốt xấu đan xen.

2 Likes

Hì mình ko rành về kỹ thuật lắm vì theo quan niệm mình bất cứ ts nào như vàng, chứng khoán, bit … mình tạm gọi đám điều khiển cuộc chơi là mms, bbs chúng nó có tiền có tài sản( vàng, cổ phiếu, bit…) chúng nó vẽ ra cho chúng ta định hướng chúng ta( chung quy ptkt: xoay quanh giá, khối lượng chấm hết rồi từ đó pt ra: hỗ trợ, kháng cự, trendline, MA, sóng eliott…) mà những điều này thì 100% trader đều biết liệu bọn có tiền có ts nó có biết ko?
Nên chủ yếu mình view vĩ mô dài chút theo 6 tháng 1 năm 2 năm rồi chọn điểm mua phì hợp thôi.
Hì đây là quan điểm cá nhân ko phải chê ptkt nhé mình cũng thi thoảng chọn ptkt để kết hợp vĩ mô xác định vùng đáy vùng đỉnh và chọn điểm mua bán cổ phiếu.
Chỉ là ptkt ko phải là tiêu chí quyết định của mình mà là bổ trợ thêm thôi

3 Likes

Nếu đầu tư dài hạn ae có thể mua những cp vùng giá rẻ chịu đau chút nếu thị trường giảm vẫn ổn nhé, đặc điểm thị trường sw nó vậy đánh lên lên xuống xuống như sóc đĩa cho ae rớt hết hàng

3 Likes

Tiêu chí chọn dài hạn mình nói rất nhiều rồi giờ chỉ là ae tập định giá trong vùng giá rẻ thôi( theo pe, pb, chiết khấu dòng tiền, rnav …) tớ quen rồi giờ chẳng định giá gì nữa ước lượng nhìn lợi nhuận của nó, so sánh với vùng đáy dài hạn( trên đồ thị) rồi nhẩm ra giá hợp lý( áp dụng nội tại doanh nghiệp + đồ thị) vậy là mua hold thôi. Tất nhiên những doanh nghiệp này mình đã phân tích cẩn trọng rồi

2 Likes

b có tips gì về định giá k thì share cho mn đi ạ…

2 Likes

Vì sao mình nói đầu tư nắm giữ dài hạn bất kỳ 1 CP nó khác với đánh ngắn, đánh T+ đánh theo dòng tiền. Bản chất là đầu tư là nắm giữ trong 1 thời gian dài đồng hành cùng doanh nghiệp mà muốn đồng hành ta phải hiểu doanh nghiệp đó và nắm giữ CP ở vị thế giá rẻ để chống chọi được các biến động của thị trường.
Có 1 điều lưu ý giá CP trong ngắn hạn có thể bị ảnh hưởng tác động của yếu tố cung cầu, của yếu tố đầu cơ nhưng trước sau gì nó cũng sẽ xoay quanh giá trị doanh nghiệp. Bởi vậy mới có câu cổ phiếu lên vì cái gì sẽ xuống vì cái đó

4 Likes

Mọi người đừng quan tâm định giá đúng hay sai nhé cái quan trọng là đầu tư của bạn đó nghiên cứu về ngành BDS KCN, về doanh nghiệp SZC tối thiểu bạn đó làm được điều này cũng giúp bạn đó hiểu được bức tranh toàn cảnh dịch chuyển dòng vốn, của BDS KCN của Thế giới, của Việt Nam

3 Likes