Mở lại góc nhận định nhanh về NGÀNH và góc khuất của BCTC (Tiếp theo))

Loại thứ 5: Loại này là khốn nạn nhất làm ndt lỗ kép vừa bị đu đỉnh ở đảo xa vừa phải mua PHT nếu ko mua sẽ lỗ nặng.
T mượt đã chơi khá nhiều về loại này: s9xx, SCxx, PCxx, GExx, VIxx, hay các CP như TSxx Nông nghiệp CT, Dixx.
Gom hàng giá thấp quay tay tạo thanh khoản, dùng media bẩn đẩy giá lên up bô, ra thêm tin cổ tức khủng bằng tiền bằng cổ phiếu abc → rồi bồi thêm phát PHT.
NDT vừa đu đỉnh vừa phải bỏ tiền ra mua PHT nếu ko sẽ lỗ chồng lỗ. Khi đó cutloss cũng ko xong.

4 Likes

chào e nhé chiều an lành :slight_smile:

2 Likes

may quá có chị cắt đứt mạch nói cho mn thở tý, kkk, loạn hết óc oy, sáng h k dám đọc cmt lun, kkkk

2 Likes

He he chị vào chào 1 câu rồi ngồi im dỏng tai nghe giảng típ, sợ cắt đứt mạch giảng của thài :smiley:

1 Likes

hì thì để đó ai thấy có ích thì đọc ai cảm thấy mình đã rơi vào bài học cay đắng đó thì rút kinh nghiệm lần sau. Còn ai thấy tớ nói sai thì đưa ra vài phản biện thôi :slight_smile:

4 Likes

ờ ha thôi thế lại nói tiếp, còn tui là phải chuẩn bị 1 hôm đầu óc thật thảnh thơi, kiểu tĩnh tâm mới dám vào đọc cmt, k tàu hỏa nhập ma thành ngộ chữ mất, kkk

2 Likes

Trên F này ít người chia sẻ về Vĩ Mô cũng như góc tối của các mưu mô nên tớ chia sẻ thêm để ae có nhiều góc nhìn :slight_smile:
Mùa uptrend sắp tới lại chuẩn bị một vòng quay mới rồi nhiều ae mới lại tình nguyện làm gà để bị thịt thôi hi hi.

7 Likes

Chủ pic thấy lập pic liên tục nhỉ, thấy bận bịu mà cũng lập ác phết

1 Likes

rảnh thì lập bận thì thôi, viết mấy cái này cũng hay là để lưu lại sau này xem lại với viết đánh máy nhanh cũng chẳng tốn nhiều tgian, Cv sài gòn tạm ổn rồi

4 Likes

Em được file ghi nhớ dài phết rồi ý :)))

4 Likes

hì anh giờ não cá vàng rồi có nhiều cái nhớ nhớ rồi lại quên kaka dấu hiệu lão hóa. Viết lại suy nghĩ của mình cũng giúp reset lại bộ nhớ :slight_smile:

4 Likes

Ôi zồi em ăn cơm xong lúc sau còn k nhớ đã ăn chưa cơ. Đọc chắc phải chục lần mới nhớ được ý :(((

2 Likes

có nhiều lúc anh viết xong cũng chẳng nhớ a viết gì có đúng hay ko? may có 1 2 đứa em nó lưu lại giờ đọc lại mới thấy có nhiều cái chưa chuẩn lắm kaka

2 Likes

Ối giời thế phải hiệu chỉnh lun và ngay anh ơi. Em sao chép y sì đó :slight_smile:

2 Likes

:rofl: anh người ngẫu hứng nên viết mọi thứ theo ngẫu hứng e ko thấy a đâu chải chuốt câu từ và đánh máy tính thường lỗi chính tả đó kaka
Mọi thứ tương đối thôi ko có cái gì là toàn vẹn cả kaka

2 Likes

Bài học 1:
TÂM LÝ TRONG ĐẦU TƯ CHỨNG KHOÁN:
Tâm lý là môt trong những yếu tố chính tác động đến hành vi mua bán và thành quả của bạn trong tương lai.

Vì sao đa phần ae thích đánh T+, thích đánh ngắn hơn là cầm giữ trung và dài hạn vì đơn giản đánh T+ nó nhanh hơn, cảm giác dễ ăn hơn và cảm giác sẽ giàu được nhanh hơn đặc biệt với các bạn vốn dưới 1 tỷ.
Chúng ta được trang bị kiến thức chưa đủ tốt, mở TK lập tức đã được broker hướng dẫn điểm mua điểm bán điểm cutloss
Coi đầu tư chứng khoán là xới cờ bạc nên tâm lý trước khi vào thị trường là năm ăn năm thua được ăn cả ngã về không nêu chỉ mua bán theo nến và các chuyên gia thổi nến.
Sợ rủi ro nên thích bỏ trứng vào nhiều rổ mỗi rổ 1 ít, nhiều bạn TK dưới 1 tỷ nhưng đánh còn hơn quỹ ETF quất phát 15 cổ phiếu.
Tâm lý sợ thị trường sập bán bất chấp, sợ bỏ lỡ cơ hội khi hưng phấn quá trong một thị trường giá lên nên mua bất chấp bằng mọi giá thậm chí all in margin.
Tâm lý bầy đàn: Trong room hô mua mua con này ngon tuần sau chuyển sàn, tuần sau sáp nhập, tuần sau Lãnh đạo IPO bên Mỹ … vậy là mua mua mua vì sợ bỏ lỡ cơ hội ngàn lần có 1.
Gồng Lỗ 5% vẫn gồng, 10% tiếp tục gồng 30% càng gồng và TB giá gồng dành cả thanh xuân để gồng mà không biết CP đó nội tại tốt không, xu hướng ngành nghề nó ntn, dòng tiền của các ndt lớn, dòng tiền lớn đã rút ra hay chưa …
Gồng lỗ thì giỏi, gồng lãi quá kém nhiều khi gồng cả 3,5 tháng nhưng CP mới về mặt đất là lập tức lôi ra táng như kiểu đẩy đi được cục nợ nhẹ cả người, nhưng lại không biết câu chuyện của doanh nghiệp đó, chu kỳ tăng trưởng của doanh nghiệp đó ◊ Bán xong CP nó lại CE liên tục nó lại bay như diều gặp gió lại tiếc rẻ.
Tâm lý phục hận: Khi ta thua lỗ 1 CP nào đó 20 30% mới cutloss xong nó lại bay làm tâm lý day dứt chửi đổ lỗi cho lái bẩn, cho ông A bà C phím hàng và căm thù nó muốn nó giảm hẳn về 0 càng hoặc thấy nó giảm mạnh lại bay vào phục hận quyết tâm không lấy lại 20 30% không về. Chưa kể nhiều bạn muốn hoàn lại vốn nhanh phục hận bằng cách mua lại các CP bơm thổi, các CP bẩn, CP giấy rác …. Dẫn tới mất sạch tài khoản.
Tâm lý ăn được 1 2 lần lại thòm thèm: Nhiều bạn mua 1 CP bất kỳ nào đó thấy ngon ăn mỗi lần được 20 đến 50% chắc chắn sẽ rất hưng phấn và lại thòm thèm khi nó giảm bay vào mua mà cú bay vào mua lại all in nhưng dính bulltrap lại là cú nặng nhất.

4 Likes

Ai trong đời chứng cháo cũng đã trải qua những tâm lý trên đúng ko nhỉ? người sống lâu được trên thị trường CK là những người có kinh nghiệm, có kiến thức và có tâm lý vững vàng nên rèn tâm lý cũng là 1 trong những tiêu chí bắt buộc để có thể tồn tại được trên " Sới này" đừng tin ai cả mà hãy tin vào năng lực tin vào mách bảo của mình

5 Likes

Thực ra nhiều người nghĩ là khó nhưng nếu chung ta mọi thứ có sự chuẩn bị từ trước thì ko thực sự khó đâu: đây là câu tớ tâm đắc “ĐỪNG YÊU CP BẰNG CON TIM MÀ HÃY YÊU BẰNG LÝ TRÍ” Tớ cũng đã chia sẻ cách để yêu bằng lý trí rồi đúng ko?

7 Likes

Ngoài các yếu tố vĩ mô, ngành doanh nghiệp tớ bổ sung thêm 1 số kinh nghiệm những ngày bước chân vào thị trường chứng khoán nhé:

Vậy để giải quyết được vấn đề Tâm lý trong mua bán:
1.Phải trang bị kiến thức về đầu tư chứng khoán cho mình:
Từ những khái niệm cơ bản, đến nâng cao từ phân tích cơ bản đến phân tích kỹ
thuật, từ nhìn chart đến theo dõi dòng tiền và một số mô hình tiêu biểu(Đỉnh, đáy,
bulltrap …) từ phân tích vĩ mô đến ngành.
2. Tạo các danh mục theo dõi, danh mục đầu tư, theo các ngành riêng:

• Ví dụ: trong danh mục theo dõi của mình tối thiểu 50 CP tốt và vượt trội nhất thị
    trường.
  • Từ đó tùy theo mức vốn của mình sẽ đầu tư bao nhiêu CP:
  • Theo mình nếu dưới 3 tỷ nên chỉ đầu tư 3 CP: Nên đầu tư trên 3 ngành khác nhau
    để an toàn và tạo tâm lý tốt cho mình vì dòng tiền trên thị trường luôn luân chuyển
    ngành này ngành kia, nếu mình đầu tư vào chỉ 1 ngành ví dụ: Thép chơi luôn 3 CP
    HPG, HSG, NKG tại một số thời điểm dòng tiền qua ngành khác trong ngắn hạn
    CP mình sideway lại sinh ra tâm lý lo lắng không đáng có.

-Trên 5 tỷ có thể đầu tư trên 5 cổ phiếu: Cũng nên đầu tư từ 3 ngành trở lên: Trong
đó nên có:
CP phòng thủ( Điện nước…) 1 CP; CP tăng trưởng dài hạn(FPT, HPG…) 1 Cp, còn
lại 2 CP theo dòng thị trường(Banks, chứng, phân đạm, cảng biển)
3. Một trong những tâm lý mơ hồ của chúng ta và hay dẫn đến quyết định mua bán
tức thời đó là:
Liệu CP ta mua có tốt không? CP ta mua giá này đã cao hay ko? Lỡ thị trường sập
có bị đu đỉnh hay không?
Để giải quyết vấn đề này: Đòi hỏi các bạn phải có khâu chọn lựa CP kỹ càng mà
nhiều bài trước mình đã nói:

• Phân tích ngành hưởng lợi
  • Phân tích nội tại của CP
  • Phân tích các yếu tố ảnh hưởng đến CP
  • Định giá CP
  • Phân tích biểu đồ kỹ thuật quá khứ …
    Bởi vậy vì sao mình khuyên chỉ mua 3 CP là vậy vì càng ít mình sẽ càng dễ quản
    trị và dễ xử lý khi doanh nghiệp hay thị trường chuyển biến xấu.
    Nếu ta ôm 10 CP ta sẽ loay hoay ko biết CP nào xấu hơn, CP nào tốt hơn, CP tốt
    nó mới tăng 20% ta lôi ra bán mất mà CP xấu thì ta lại giữ lại gồng lỗ thậm chí là
    bình quân giá xuống.
    Với 10 CP tâm lý chúng ta sẽ chuyển từ đầu tư sang trade T+.
    4.Giữ CP:
    Con đường tăng trưởng giá của CP là 1 con đường đèo dốc quanh co chứ không
    bao giờ là một con đường bằng phẳng hay thẳng đứng( Dốc thẳng đứng thì chỉ có
    CP lái CP đánh bạc được ăn cả ngã về không). Được vẽ bằng biểu đồ của nơi gặp
    gỡ cung - cầu của sự kỳ vọng cũng như thất vọng của các nhà đầu tư, đầu cơ trong
    ngắn hạn.
    Vậy làm sao để ta có thể giữ được 1 CP như lúc ta mới tìm hiểu, nhận lời yêu rồi
    đến lúc đám cưới chứ không phải 1, 2 tháng yêu lại bỏ cô này sang cô khác.

****Thứ nhất: CP như người mình yêu phải xem xét kỹ lưỡng đưa vào nhiều lớp
tầm soát.
****Thứ hai: Chọn thời điểm mua phù hợp chứ không phải mua bằng mọi giá(
Save of Margin) như ngỏ lời người mình yêu phải chọn thời điểm hợp lý cả không
gian và thời gian.

****Thứ ba: Phải tin tưởng người mình yêu không nên ngày nào cũng lục lọi điện
thoại, dò xét hôm nay mặc váy màu gì( Xanh Tím đỏ) đi với ai? Mấy giờ? Trong
đầu tư cũng vậy để kiềm chế cảm xúc bán CP sớm thì chúng ta nên hạn chế xem
bảng điện tử, xem xanh đỏ tím vàng bớt đi thì dần dần cảm xúc sẽ trơ lỳ và đầu tư
lạnh lùng quyết đoán hơn.
Thực sự để lạnh lùng trong mua bán trong điều 3 là rất rất khó, cám dỗ CP mình
tăng 10, 20% … chưa kể không bán mai nó lại giảm 10% lại tiếc là thứ cảm giác
thôi thúc mình bán đến khó tả như kiểu người yêu mới quen mặc một chiếc váy
Gợi cảm vậy và nhiều anh chưa tới chợ đã rơi hết tiền.
Mình cũng vậy trước bị hoài vậy để giảm hưng phấn giảm cám dỗ bạn có thể chốt
lời theo mục tiêu, theo kế hoạch: tăng 30% bán 10%, tăng 50% bán 20%, tăng
100% bán 30 đến 40% CP như vậy tối thiểu bạn vẫn còn 50% CP giá siêu rẻ và có
thêm cả tiền lời, đảm bảo bán có hold đến trời sập bạn cũng không sợ.

Và thay vì ngâm cứu cô người yêu hôm nay váy xanh đỏ tím thì mình sẽ ngâm cứu
cô này sở thích là gì? Gia đình họ hàng cô ntn? Điểm mạnh điểm xấu của cô ntn
liệu làm vợ mình có tốt hay không? CP cũng vậy dành thời gian ngâm cứu ngành,
ngâm cứu công ty xem thử tương lai có thực sự tốt hay không.
Khi 1 CP đã hết động lực hết chu kỳ tăng trưởng thì bán và coi như kết thúc 1 cuộc
tình đẹp, và chắc chắn bạn hiểu CP này đã hết động lực tăng trưởng thì chẳng bao
giờ bạn thòm thèm để quay lại, hoặc tâm lý phục hận chỉ trừ khi CP này lại tiếp tục

7 Likes

Cứ nói bthuong dc rồi ví von với việc chọn ny làm j hả b Lê? Đảm bảo ế. :joy:

1 Likes