Mở lại góc nhận định nhanh về NGÀNH và góc khuất của BCTC (Tiếp theo))

Ý a nói yếu tố rủi ro bld như bạn trên nói á.
Đang lái xe chút đi quốc lộ 14 mệt mỏi ko cẩn thận là cúng tiền cho cô hồn liền :slight_smile:

3 Likes

toàn đi chơi, sướng thế kk

2 Likes

Lão ý đi “thu gom” đất đới, bđs trải dài từ Bắc vô Nam :slight_smile:

3 Likes

chắc chạy grab trá hình ạ kk

2 Likes

Bài về cp bank mbb mình có gửi rồi muốn biết bank nào tốt hơn cần các yếu tố:

• các chỉ số tài chính trên( mình phân tích con msb đó bổ sung thêm chỉ số nim) xem so sánh với bqn.
  • xem chất lượng tài sản của nó là gì? Xem ổn ko? Nếu là trái phiếu thì loại gì?
  • hệ sinh thái của thằng nào mạnh hơn?
  • áp dụng số hoá ntn? Ngân hàng số là xu thế rồi?
  • ông chủ của nó là ai có sân sau cty bds nợ đầm đìa ko?
    —> từ đó rút ra dc kết luận thằng nào đáng để đầu tư?
3 Likes

:joy: chạy grab kiếm ăn từng bữa chết bà lấy đâu ra tiền gom đất. Chơi chứng lỗ quá nên chạy grab bù

3 Likes

Đi công chuyện :slight_smile:

2 Likes

Điêu. Cao thủ mà lỗ thì lơ ngơ như bọn em sao giờ :slight_smile:

3 Likes

:joy: trên F này đầy cao thủ mà năm ngoái toác mỏ kìa?
Em cũng là cao thủ đó kaka

2 Likes

Em cao thủ hóng hớt chém gió, không tính :slight_smile:

2 Likes

A cũng chém mà ko chém sao lên cao thủ :joy:

2 Likes

anh em chứng sĩ chúng ta mà book được chuyến Grab của bác Lê. Có khi lên xe, bác ấy nhìn 1 lượt xong còn miễn phí, bo thêm vài chục củ an ủi ấy chớ.
tonton-tonton-friends
loading-slow-net

bác đánh giá sao về khoản phải thu của RAL?

2 Likes

Đồng ý với bác khoản phải thu là điểm băn khoăn lớn của tôi khi xem BCTC của RAL. Nghe nói bên nợ là đại lý lớn nhất, nhưng ngoài ra còn làm mảng BĐS. Câu hỏi đặt ra có phải họ bị ảnh hưởng dòng tiền bên mảng BĐS hay ko?

2 Likes

Đại lý lớn nhất đó 2 cổ đông lớn chi phối,cũng có rui ro

2 Likes

Mình coi bctc ral có 2 rr,
Ngoài khoản phải thu kh tăng lên 800 tỷ thì vay ngắn hạn cũng tăng 900 tỷ trong đk lãi suất cao và sc kd còn chậm chứng tỏ ral đang hụt dòng tiền trong ngắn hạn

1 Likes

1 Likes

Đi cả ngày nay mệt quá nói chung mới xem sơ thì phải thu chiếm tỷ trọng khá lớn 5k/7,5k ts thì cũng là điểm trừ rồi.
Trong đó khoản phải thu cty Gia Lộc Phát tầm 900 tỷ—> đây cũng nên là note lưu ý.
Vì Chủ tịch và TGĐ cty này thay phiên làm hội đồng TV Ral tất nhiên họ là cổ đông lớn và dc đh bầu vào thì hoàn toàn hợp lệ.
Và việc mua vào từ thời 2014-2015 rồi.

1 Likes

20% khoản phải thu cty bld cũng có rủi ro nhất định: có thể đó là sự minh bạch, book lợi nhuận qua lại, mất vốn, rủi ro khi đối tác lớn thay đổi

1 Likes

Nhưng cty GLP là đối tác đã lâu năm lợi nhuận ral vẫn tăng trưởng đều đặn cổ tức vẫn rất cao cũng như cty tài sản dở dang dài hạn còn 122 tỷ hoàn thiện cho chuỗi sx thì nếu ral về vùng giá rẻ hợp lý vẫn mua ổn.

2 Likes