Mở lại góc nhận định nhanh về NGÀNH và góc khuất của BCTC (Tiếp theo))

cứ bầm dập tự kinh doanh, lỗ nặng thì mới thấy đầu tư nghiêm túc trên ttck an nhàn hơn nhiều

4 Likes

dạo này đi săn đất, ít thấy lên F ha mr_lê

2 Likes

Hi hi bận mấy công việc linh tinh thôi :).
Tìm nhà cửa ổn định công việc …
Vài hôm nữa ổn ổn lại online với ae thôi

2 Likes

Thị trường bản chất là vậy ko sợ ngoại bán ko sợ tự doanh xả mà nỗi sợ lớn nhất đó là niềm tin của ndt cá nhân. Ndt cá nhân tiền ko thiếu mà họ thiếu là niềm tin mà thôi. Mọi thứ từ vĩ mô đến thị trường ck đi dần vào ổn định niềm tin của ndt sẽ tốt dần lên và index cũng sẽ nhích từng bước trong nghi ngờ. Chính từ những chuyển biến của vĩ mô từ niềm tin của nhà đâu tư cá nhân từng bước từng bước được khôi phục nên thay vì lo lắng chuyên gia này chuyên gia kia hô sập, người này người kia hô index về 600-800 mà ko có cơ sở ko có luận chứng nào thì những lúc thị trường điều chỉnh là lúc mình mua gia tăng giờ index có sàn 4 hay 5 phiên thì tài sản của mình vẫn an toàn.
Đầu tư chứng khoán là 1 bộ môn nghệ thuật của hội tụ: đòi hỏi chúng ta phải có kiến thức, có kinh nghiệm, có tâm lý tốt với mọi diễn biến của thị trưởng và phải biết những lúc đóng bảng điện tử làm việc khác.
Tỷ lệ đầu tư của bạn càng kém hiệu quả khi bạn xem bảng điện tử quá nhiều. Càng lãnh cảm càng thờ ơ với nó trơ lỳ với nó thì bạn càng gặt hái được nhiều thành công

3 Likes

Bạn hãy tin tôi đi và hãy tập sống 1 ngày rồi 1 tuần ko nhìn bảng điện bạn sẽ thấy hoá ra đầu tư nó khác xa với đầu cơ với trade T+

4 Likes

Bạn phải nhớ phải ghi lại nhật ký bài học kinh hoàng nhất của năm 2022 mà bạn đã trải qua.
Bạn đã hưng phấn ntn khi tài sản của bạn x2 x3 từ cuối 2021 đến đầu 2022. Bạn mơ nhà lầu xe hơi bạn thấy mình vĩ đại ngang buffet.
Rồi bỗng chốc từ tháng 4 đến tháng 11 tất cả tan tành thành mây khói bạn khủng hoảng bạn đau khổ bất lực nhìn tài sản của mình chia 5 chia 7 sàn không lối thoát —> lúc đó suy nghĩ của bạn là gì? Bạn thấy kiếm tiền dễ ko? Bạn muốn làm buffet nữa hay ko hay bạn ước gì đừng biết đến chứng khoán?

Thói đời là vậy con người cũng vậy giờ đây chỉ 1 vài phiên CE tài sản bạn tăng 20-30% bạn lại quên tất cả? Bạn lại vỗ ngực khen mình giỏi bạn lại ước mơ thành buffet? Rồi đu nóng cổ penny móc cống nó x 2 x5 từ đáy bạn theo ma lực đồng tiền lại lao vào lại fomo bạn có nghĩ 1 ngày bạn đứng dưới gốc thông hay đỉnh cây thông ko?

10 Likes

Mình đã trải qua khá nhiều cú sốc của thị trường chứng khoán mình cũng chỉ chia sẻ 1 điều: trước khi bạn muốn thành người vĩ đại giải cứu cả thế giời thì bạn nên tập đi và luôn thăng bằng trên mặt đất bằng chính đôi chân của mình trong mọi hoàn cảnh.

Chứng khoán ko phải là cái bánh ngọt bạn có thể ăn nó bất cứ lúc nào mà nó còn vị đắng của thuốc độc.

6 Likes

cảm ơn bác :smiley: đọc của bác giúp mình cân bằng lại, bớt bị fomo

1 Likes

có phần hướng dẫn của bác về bctc, phân tích ngành đang học nh vẫn lơ mơ quá :))

1 Likes

Bác đọc lại các bài cũ mình có hướng dẫn rất chi tiết hết rồi và kèm theo ví dụ đó.

1 Likes

cái khó của đầu tư ck là lúc cần hành động thì rụt rè lúc cần cân nhắc thì lao vào, phần lớn là thất bại

2 Likes

chứng khoán ko dành cho số đông và 90% người thua cuộc là vì vậy 1 lẽ đơn giản khi tất cả mọi người đều nhìn về 1 hướng và cho điều đó là đúng thì khi đó lại là sai chỉ có 10% người nhìn và làm ngược lại nghĩ là sai lại thành đúng.
Tất cả đều bị hiệu ứng fomo, hiệu ứng sợ hãi và hiệu ứng đám đông làm lu mờ đi lý trí hoặc làm che lấp đi cơ hội lớn mở ra trước mắt.
Chỉ những người chân trần cảm nhận được mặt đất thì họ mới là những người đầu tư bằng lý trí và chiến thắng được thị trường.
Trong ngắn hạn thị trường là zero sum tiền từ rất nhiều người đổ vào số ít người, sẽ có hàng trăm người là đại gia nhưng cũng đồng thời có hàng chục nghìn người màn trời chiếu đất.

6 Likes

Ck nhanh quên quá khư khi mà bắt đầu CE vài phiên ng ta vội quên đi NYC đã vả tới tấp mười mấy phiên

2 Likes

Nhưng cũng k nên vì nyc phũ mà không dám yêu tiếp :rofl:

3 Likes

Vẫn iêu nhưng đề phóng nó phản bội hay lăng nhăng

2 Likes

hi hi vui được ngày nào thì cứ vui đi index mặc dù mới chỉ tăng mấy chục điểm nhưng nhiều CP đã bay cao gần x2 rồi. Điều này thể hiện dòng tiền đầu cơ hoạt động khá mạnh cũng như trong nền kte ảm đạm thiếu nhiều ý tưởng tốt để đầu tư.
AE nào múc được cp tốt tại các vùng tốt như 1011 - 1030 giờ tăng 50 -70% thì cứ hold thôi ko chịu dc thì bán 1/3 1/2 còn lại chờ xem con sóng này đến đâu. Cùng lắm sàn 1 cây mất 7% thì vẫn còn lời khủng mà.
Index càng lên cao sẽ càng rung lắc áp lực chối lời sẽ gia tăng vùng 1080 11x0 cũng là những vùng cản khá mạnh

4 Likes

Người yêu cũ hay mới thì nó vẫn có cái giá trị của nó em à. Cũ ta nhưng mới người đó là cái giá trị của nó á như sonanh đầu tư dig lúc 110 thì mình nói là cao nên bán nhưng về 11 thì mình nói nên hold chứ chưa nói bán thậm chí giá giờ 2x

2 Likes

dig giờ còn thơm ko bác:D

2 Likes

mua được rẻ thì hold thôi bạn giờ giá này mình ko biết còn thơm hay ko nữa với mình sẽ ko mua giá này.

1 Likes

Vẫn là đúng người đúng thời điểm anh nhỉ. Tìm được cổ tốt nhưng vẫn phải chọn điểm vào đẹp

2 Likes