Ngôi nhà DIG Bự

Thôi thì hành sự tại nhân, vạn sự tại thiên.

Đu đỉnh thì cứ nói là đu đỉnh bạn ơi :neutral_face::neutral_face::neutral_face:

:grinning::+1::laughing:

1 Likes

Nói như A6+1 thì dig giá 128 vẫn là chân sóng thần, giá còn tăng mạnh. Con dig ấy ah nó phải có giá 500k nhưng ko nói rõ là 500k của lúc nào 5 năm hay 10 năm nữa. Và kết quả là 128 rẻ 108 rẻ, 90 rẻ, 60 rẻ, 40 rẻ, 30 vẫn rẻ nhưng thị giá đã giảm 66%. Ck cần thiên thời, cổ đất đã mất thiên thời nên giờ giảm mạnh nhất, 6 tháng qua là dòng yếu nhất, vni lên 30 đ cũng chỉ tăng nhẹ mà giảm tý thì lăn ra sàn. Cái gì nghe dc thì nghe, ko phải cái gì cũng đúng. Thời thế giờ khác rồi, đất ngoài tt cũng khó bán, môi giới bds sắp chết hết cả, bạn cứ gặp môi giới mà hỏi có phải họ sắp chết đói hết cả rồi ko. Nên cổ đất còn giảm mạnh hơn đất vì ko phải là sờ, nắn nhìn thấy dc, định giá phụ thuộc rất nhiều vào tâm lý đám đông. Rất nhiều ae ở đây và cả tôi phần vì tầm chưa tới, phần vì nghe hô hào mà chết. Vì chống lại triều đình mà chết lúc trc hết chủ tịch rồi đến thủ tướng yêu cầu kiểm soát tín dụng vào bds và ck để hạn chế rủi ro. Nhưng chúng ta đều bỏ qua mà nghe hô hào nào là gói kích thích bơm ra tiền sẽ chảy vào đất, siết vẫn lách bình thường như năm 2008, 2009 nhưng ko lần này siết rất khó vay cho bds, vẫn lách dc như tỷ lệ rất rất thấp chỉ với số lượng rất nhỏ, nào là giải ngân gói kích thích kte bds sẽ dc lợi nhưng đến giờ mới giải ngân dc 16% sau hơn 10 tháng. Giờ lãi xuất ngân hàng ngày càng tăng làm chi phí đi vay càng cao tiền lại rút từ ck gửi ngân hàng nên đã chuyển từ gd bơm tiền sang hút tiền về rồi, fed hôm nay lại diều hâu dự có khả năng nâng lãi xuất lên 4.6% qua 2024 mới tính giảm lãi xuất , lần trc ra tin lạm phát mỹ ko như kì vong, ck mỹ giảm mạnh, ck việt vẫn ok nhưng 1 tuần mới sụt mạnh lần này chỉ dám hy vọng ko giảm nữa đã là may lắm rồi.
Cổ đất vẫn chịu 3 tròng là ngân hàng siết tín dụng, trái phiếu vẫn bị siết lại theo nghị định mới 65 thay cho nghị định 153 siết lại nhiều yêu cầu về nhà đầu tư ck chuyên nghiệp, hết thời lách, cấm cty mẹ phát hành cho cty con, cuối cùng là pháp lý vướng mắc. 3 tròng này làm bds ko cựa quậy dc, ơn giời là chính phủ còn siết tín dụng nhanh chứ ko lại sập như năm 2012 giá đất có nơi giảm 50% hay như trung quốc cũng toang. Siết sớm thì bds chỉ đi ngang hoặc giảm nhẹ, có khó khăn nhưng ko sập. Giờ mua mới thì xác định là phải cầm dc 2, 3 năm thì mua, giá này 2, 3 năm thì rẻ, còn mua ngắn hạn dưới 1 năm thì éo biết đâu mà lần, rẻ vẫn có thể rẻ hơn. Lỡ kẹp thì phải ráng giữ 2,5 năm nữa để về lại đỉnh 128 khi tt hết gd hút tiền lại chuyển sang bơm tiền như trong dịch covid. Giờ chính phủ khác trước rồi, ưu tiên ổn định trước chứ ko còn ưu tiên phát triển như thời 2007. Thời đấy fed nâng lãi xuất đỉnh 5% nhưng tín dụng nhnn cũng 30-50% nên ck vẫn tăng dc nhưng lạm phát năm 2008 đỉnh điểm lên đến 22% nên sau đó thì sập mạnh. Tăng trưởng dc 1, 2 năm phải trả giá 5, 7 năm mà đến 2014, 2015 vẫn lo giải quyết nợ xấu ngân hàng do năm 2012 giá đất có nơi sập 50%. Chính phủ của tt phúc sau đó phải rất vất vả để kiềm chế lạm phát và rất may là khá giỏi trong điều hành nên mới giữ dc ổn định vĩ mô. Thời thế giờ khác với 2007, chính phủ đã học dc bài học đó nên cả thủ tướng chính và chủ tịch huệ đều yêu cầu giữ ổn định vĩ mô, chủ tịch huệ nói giữ dc vĩ mô là có tất, mất vĩ mô là rất khó khắn. Cp sẽ bằng mọi giá giữ lạm phát trong tầm kiểm soát.

3 Likes

Bét cmt :)) tôi chỉ nói thế này: bank ko đc nới room nên nghị định 65 là cứu cánh vốn cho nền kinh tế. Doanh nghiệp nào làm thật thì vẫn bán trái phiếu đc, chỉ ông nào làm ăn vớ vẩn sẽ bị thanh lọc. Trong nghị định này nó cũng yêu cầu phải quy định rõ bên bảo lãnh phát hành và bảo lãnh thanh toán nên các trái chủ mua đc thì cứ yên tâm. Vì có gì thì có bên bảo lãnh thanh toán. Quan trọng vẫn cứ là doanh nghiệp tốt làm thật ăn thật.

2 Likes

Còn cái ý xiết tín dụng nhanh ko sập như năm 2012. Ông thấy nền kinh tế VN đủ bóng chưa mà sập? Tôi thì thấy chả bóng tẹo nào.

1 Likes

Có bác nào như tôi k, mua dig 88 lên 120 k bán, vòng 2 nó hồi lên 108 cũng k bán vì chót tin lời a7. Giờ tbg xuống còn 73. K còn j để nói và cũng hết tiền rồi

2 Likes

Chưa cần bạn mua TBG thì nếu vừa rồi chia cổ tức + thưởng thì bạn phải lùi về 72 rồi chứ nhỉ???

Học ng ta cái vĩ mô, nhận định và tầm nhìn còn quản trị thì tự thân mỗi ng nhé. Thân

Mai NN tăng lãi suất phải không các cụ

1 Likes

Tăng lãi suất huy động, ko tăng lãi suất cho vay. Bank bị khâu mỏ

2 Likes

chưa chắc đã khâu được mỏ đâu bác :)) bank đi trước 1 bước rồi

Vâng, cám ơn cụ. Cháu F0 cứ nghe lãi suất là run

Nó có thể bán bia kèm lạc nhưng khoản NIM sẽ giảm. Thế là khâu mỏ rồi. Room ko nới, lãi suất huy động tăng, lãi suất cho vay giữ nguyên :))

1 Likes

CP tiếp tục tăng lái suất, kiềm chế lạm phát coi như BDS chính thức nằm thở. Cổ đất đã mất thiên thời, các hội nhóm đang lần lượt giải tán. Ai cầm cổ BDS thì nên tam quên đi thời gian, có thể là 1 năm hoặc nhiều năm. Sẽ có những con sóng bull nhưng không nên hy vọng nhiều, cơ hội cho ai đang có mức lỗ chấp nhận được thoát ra

1 Likes

Học ko tới nơi tới chốn :))

Tình hình thế giới chưa thuận lợi nên chưa bơm mạnh thôi (thực tế vẫn đang nơm ĐTC) chứ thuật lợi thì chắc chắn sẽ chọn tăng GDP

1 Likes

Bác phải xem lại là tăng như nào . Hiện tại Lãi xuất liên bang đang là 3.25 .
Mục tiêu của Fed trong năm 2022 là 4% . Và đỉnh ls là 4.6% . Sau đó giảm trở lại .
Vậy là cả năm 2023 là chính sách trung lập rồi bác . Cả năm 2023 mà tăng chỉ có 0.6 điểm % .

cụ trình cao giải thích cho anh em sáng mắt thêm chút, đừng nói bâng quơ thế. Tăng ls thì Bank cũng khó, BDS trái phiếu DN tắc, Bank tắc, sẽ thế nào nhỉ?