Ngôi nhà DIG Bự

thế bây giờ em canh thoát hàng như bác nói nhé, khi nào vào lại được bác hú em :joy: :joy:

1. Tăng ls huy động, ls liên ngân hàng để đảm bảo an toàn vốn chứ ko phải tăng ls cho doanh nghiệp vay nên biên NIM bank giảm. Bank tèo
1 Likes
  1. Về BĐS. Lạm phát vn đang ở mức thấp, tỉ giá có cố neo mà ko đủ lực, GDP quý 4 và 2023 sẽ sụt giảm do chính sách xiết tín dụng từ đầu năm và ảnh hưởng xấu bởi kinh tế thế giới. Đến lúc đó sẽ chọn gì? Phải kích thích kinh tế, tăng trưởng GDP mà nói thẳng ra là bơm tiền đó. Rồi sau đó…
1 Likes

cảm ơn bác đã phản hồi nhanh. Chắc chắn bác đã đọc bài này NHNN tăng một loạt lãi suất điều hành thêm 1%, có hiệu lực từ ngày 23/9

1 loạt lãi suất đều tăng, kể cả lãi suất tiền gửi kỳ hạn. Sao lại không ảnh hưởng đến doanh nghiệp được hả bác?
Đầu tiên ls huy động tăng sẽ làm dòng tiền quay về Bank nhiều, góp phần đảm bảo an toàn vốn như bác nói nhưng đầu ra là cái van tín dụng vẫn phải chảy, ls huy động tăng ảnh hưởng trực tiếp đến ngân hàng trước. Huy động dễ, cho vay khó hơn.

Lãi suất huy động tăng thì Ls cho vay cũng phải tăng. Còn ảnh hưởng đến doanh nghiệp nhiều hay ít tùy thuộc vào việc triển khai gói cấp bù lãi suất 2%, cho đến nay việc này rất chậm.

Về phần BDS bác nói ngụ ý là phải bơm tiền kích thích kinh tế do không đủ lực neo tỷ giá, GDP sụt giảm… điều này do phỏng đoán mảng xuất khẩu cuối năm sụt giảm nhưng tôi thấy không đến mức bi quan. VN vẫn là điểm đến hấp dẫn cho dòng vốn FDI, XK thặng dư, dòng kiều hối… chắc không đến nỗi cuối năm, đầu năm tới đã phải bơm tiền kích thích đâu bác ạ.

Cùng chờ xem.
P.S : tât nhiên những yếu tố bất lợi cho BDS sẽ k làm mọi người đang đầu tư vào nhóm cp này vui, tôi chỉ nói trong phạm vi hiểu biết, sai hay đúng không dám khẳng định, chờ thực tế trến bảng điện thôi

Ls huy động tăng thì ls cho vay tăng :)) CP còn đang khuyến khích giảm ls cho vay kia kìa. Ai cho phép nó tăng

giảm qua cấp bù 2% thôi cụ ạ, việc này làm chưa đâu vào đâu. Trên báo chí nói suốt mà

Ls đồng đô tăng thì FDI sụt giảm. Phá giá đồng đô sẽ làm xuất nhập khẩu sụt giảm khó khăn. Ngoại lực yếu ko kích nội lực thì kích cái gì nữa?

Cp bù ls 2% cho bank. Nhưng giờ bank nào tăng ls cho vay ko bác?

image
Lãi suất huy động tăng, lãi suất cho vay tăng chưa đúng bác ơi khi nào tin chính thức thì bác nói.
Giữ tỷ giá hỗ trợ DN mà lại tăng lãi vay thì hỗ trợ bank à

1 Likes

Ko kích nội lực thì kích dục nhá bác😅

cụ cứ tìm kiếm tổng FDI qua từng kỳ gần đây xem nó thế nào. Đồng ý là FED nâng ls sẽ làm nhiều khu vực bị rút ròng vốn ngoại nhưng VN thì có vẻ ổn đấy. Nhân công, môi trường, địa chính trị, đón dòng vốn phân tán từ TQ… tôi nghĩ CP chọn việc nâng ls vì cũng khá tự tin vào việc giữ được vốn FDI tại VN k bị rút mạnh đấy

Có con phố kích dục như bên Thái lại hái bội tiền nhất là ngoại tệ, nhưng VN mình nói không nhé. Phụ nữ VN phải được tôn trọng

cái này à bác

Quy luật rồi tiền nước ngoài ko còn rẻ nữa thì sẽ bị hút về, các nước lạm phát cao, nhu cầu tiêu dùng sẽ giảm làm cho xuất khẩu giảm còn chưa tính VNĐ bị phá giá thì các doanh nghiệp xuất khẩu lại càng khó khăn. Nguồn thu ngoại tệ giảm. Chưa tính ở các nước Hàn Nhật đồng nội tệ phá giá quá sâu thì người ta còn đổ tiền FDI vào đầu tư sao?

Còn về BĐS tôi chả hô hào gì mà tôi thấy nó là ngôi sao sáng nhất thôi. Đương nhiên là phải thêm cả yếu tố doanh nghiệp vào nhé. Chứ đoạn này doanh nghiệp vớ vẩn ko huy động đc vốn thì vẫn oảng như thường

VND mà bị phá giá so với USD thì các doanh nghiệp xuất khẩu có lợi chứ cụ? đồng nội tệ suy yếu chỉ làm các doanh nghiệp nhập khẩu khổ thôi còn các doanh nghiệp FDI, tin vui là sản phẩm làm ra tại VN được xuất khẩu là chính (điển hình như SAMSUNG) nên phần lợi vẫn nhiều, k ảnh hưởng đáng kể (tiền rút khỏi VN vừa rồi chủ yếu là các quĩ đầu tư có term chứ khối sx doanh nghiệp họ vẫn vào VN ầm ầm). VN đang điều hành tỷ giá 1 cách linh hoạt để đảm bảo ổn định vĩ mô (nới biên độ từ từ). Tôi tin kịch bản như thời 3x và B ruồi điều hành không xảy ra. Các bác cứ lấy ví dụ thời đó để tin rằng DIG cũng sẽ như SJS thì đấy là ý kiến của các bác, tôi tôn trọng. Về phần tôi, đã từng ăn DIG và cũng nghe phân tích của A7 nên khá quan tâm nhưng cách điều hành của CP bây giờ khác xưa nhiều lắm. Vả lại, thấy HL thoái vốn liên tục, đại gia lừng lẫy như anh Minh xoài mà bỏ thì mình cũng ra đã vì chắc chắn họ sẽ không bỏ DIG nếu nhìn thấy tương lai DIG 500k/cp.

Trận này khó khăn đấy nhưng vẫn chúc các bác thành công

1 Likes

Tôi lấy ví dụ cho bác nhé:

1. Về FDI: giờ thằng Hàn sang đầu tư 1 triệu đô, đồng nội tệ của nó mất giá tức là nó sẽ tốn nội tệ hơn để có 1 triệu đô sang VN đầu tư. Thử hỏi bác xem thế nó có dám mở rộng đầu tư ko?
  2. Tỉ giá: Nếu vnđ mất giá thì các doanh nghiệp thu đc ít ngoại tệ hơn. Ví dụ trước là bán lô hàng 22 tỉ thu đc 1 triệu đô với tỉ giá 1$= 22k. Giờ tỉ giá 1$=25k thì cũng lô hàng 22 tỉ đó sẽ thu đc ít ngoại tệ hơn chứ. Thế bác bảo là tốt
    Anh em bàn câu chuyện linh tinh, ko lôi cổ cánh và công kích cá nhân.
1 Likes

nhất trí với bác. Bàn chuyện, k kích bác cá nhân

1. FDI : bản chất của nhà đầu tư tư bản là họ đi khắp thế giới, chỗ nào có lợi nhất họ làm (nhân công, phí MT, thuế, chính sách, ổn định chính trị, kinh tế… nên tỷ giá chỉ là 1 phần. Miễn là tổng thể có lợi. Ví dụ như SAMSUNG và 1 loạt các công ty dịch chuyển sx từ TQ sang VN. Họ vẫn làm chứ k vì vấn đề tỷ giá mà suy luận rằng họ không đầu tư nữa. Thời gian, thị phần… sao mà dừng được nên k có chuyện dòng vốn FDI dừng lại do tỷ giá thay đổi trừ khi họ tìm được khu vực khác đầu tư hấp dẫn hơn
  2. Tỷ giá : nội tệ yếu thì có lợi cho xuất khẩu. Đấy là lý do Mỹ suốt ngày gào thét với TQ do chính sách thao túng tiền tệ, duy trì đồng NDT yếu để hưởng lợi xuất khẩu. Cái này là kiến thức ABC đơn giản nhất nên anh em k cần phải tranh luận thêm bác ạ

Oke câu chuyện dừng lại. Nội tệ yếu có lợi cho xuất khẩu :)) thế thì NHNN cố neo giữ tỉ giá làm gì?

Chém phải thế chứ chửi nhau giải quyết gì hoan hô