Người Không Giữ - NKG - Mất Đừng Tìm

Cầu thép HRC đang yếu, giá thép HRC cũng đang ở đáy. Hiện tại mua tích sản NKG thì ok chứ chưa có sóng thép đâu bác ơi.

Mình nghĩ NKG đoạn này sẽ tích cực tích trữ hàng tồn kho giá rẻ từ nguồn HRC rẻ ở VN và TQ. Đợi tình hình Kinh tế thế giới ổn định sau khi FED hoàn tất tăng lãi suất ổn định lạm phát thì lúc đó các nền kte trên Thế giới mới bắt đầu bơm tiền lại để kích thích nền kinh tế lúc đó giá thép mới bắt đầu uptrend lại được. Mình dự phải cuối năm 2023 mới kích cầu.

2 Likes

Mình chọn HPG chứ ko phải NKG bác.

Đơn giản là HPG ăn từ gốc đến ngọn nó vững hơn những DN bé chỉ làm ít khâu trong nguyên công đoạn. Thế mạnh của HPG là thế mạnh của 1- SX lớn theo quy mô 2- Chu trình sx khép kín, trong đó riêng lượng điện tạo ra trong dây chuyền như ở DQ hay HD cũng đã đáp ứng >40% nhu cầu năng lượng. Hiện tại tỷ suất LN gộp của HPG vẫn quanh 15% và cao hơn rất nhiều các DN thép khác.

1 Likes

Thực ra 3 con ngành thép hiện giờ, công đoạn sản xuất và nguyên liệu đầu vào khác nhau, nên dù cùng 1 thành phẩm thì nvl đầu vào được giá tốt hơn thì sẽ có lợi nhuận hơn.
HPG cũng triển khai nhiều mảng khác kh riêng gì thép, chẳng hạn như KCN,thực phẩm thì mức giá 2x vẫn rẻ bác ạ, chỉ có freefloat quá cao → không phát hành thêm nhiều khi giờ vượt giá NKG luôn ấy chứ.
Q3-Q4 cũng cao điểm xây và sửa nhà và giá thép VN tăng lại → HPG ráng mỗi quý 40.000 tỷ Doanh Thu → thì vượt đỉnh 2021 rồi → Q1-Q2 cũng đã 82.000 tỷ Doanh Thu.

3 Likes