Nguyện vọng nhỏ bé: "Trong thẻ không hết tiền. Ban đêm không mất ngủ."

Dạo này cp thuỷ sản có vẻ lên, nên nhiều thính cũng thuận tự nhiên bạn ạ. Ngoài ra, mình thấy cũng khá vui vẻ. :grinning_face_with_smiling_eyes:

Emmenez-moi au bout de la terre
Emmenez-moi au pays des merveilles
Il me semble que la misère
Serait moins pénible au soleil

2 Likes

Một hành giả hỏi vị thiền sư: “Trước khi ngộ Đạo, ngài làm gì?”

Thiền sư trả lời: “Đốn củi, gánh nước, nấu cơm.”

Hành giả hỏi tiếp: “Vậy đắc Đạo rồi thì sao?”

Thiền sư lại trả lời: “Đốn củi, gánh nước, nấu cơm.”

“Vậy thế thì có gì khác với lúc chưa đắc Đạo?”, vị hành giả nhấn giọng.

“Trước khi ngộ Đạo, khi đốn củi thì lo lắng đến gánh nước, lúc gánh nước lại nghĩ chuyện nấu cơm. Khi ngộ Đạo rồi, đốn củi thì cứ đốn củi, gánh nước thì là gánh nước, nấu cơm thì cứ nấu cơm.”

:sunflower: :sunflower: :sunflower:

211 Likes

tuyệt kỹ tán gái đây rồi :rofl:

3 Likes

Bí quyết đó nha :rofl: :smiling_face_with_three_hearts:

Screenshot 2022-06-05 002037

209 Likes

Chưa hiểu ý anh lắm :sweat_smile:
Nhạc Pháp thì rất hay :blush:

4 Likes

Bất kì ai đến với cuộc sống của bạn đều vì một lý do nào đó, theo “thời vụ” hay là mãi mãi.

Hãy dành một phút suy ngẫm về những người đã đến với bạn từ khi bạn sinh ra cho đến thời điểm hiện tại. Khi bạn nhớ cả việc những người quen biết với bạn vì lý do gì thì bạn chắc chắn biết phải làm sao để đối đãi với họ theo một cách nào đó.

Khi ai đó xuất hiện trong cuộc đời bạn, thường sự xuất hiện này đáp ứng được một nhu cầu mà bạn đã biểu lộ ra bên ngoài hoặc là do trong thâm tâm bạn muốn gặp họ. Họ đến để giúp đỡ bạn vượt qua khó khăn, hướng dẫn và ủng hộ bạn về vật chất hay chia sẻ cảm xúc và tinh thần.

Họ giống như “của trời cho” và thật sự là như thế. Họ xuất hiện bên bạn vì những lý do mà bạn đang cần đến. Rồi thì, khi bạn chẳng làm gì lầm lỗi, một ngày đẹp trời, người đó kết thúc mối quan hệ với bạn. Có thể là họ đi xa, họ qua đời hoặc họ chỉ “đóng kịch” để rời xa bạn,… và kết quả là bạn sẽ trải qua một cuộc chia tay và mất người bạn đó. Cái mà bạn phải nhận thấy, chính là nhu cầu của bạn đã được đáp ứng, những ước muốn của bạn đã hoàn thành và đây là lúc mà bạn phải chấp nhận sự rời đi của họ.

Khi ai đó ở lại trong cuộc đời bạn một khoảng thời gian dài, đó là bởi vì, bạn có khuynh hướng chia sẻ, phát triển, học hỏi và có một nguồn năng lượng to lớn đối với họ. Họ có thể đem sự bình an và vui vẻ đến cho bạn. Họ có thể dạy bạn một điều gì đó mà bạn chưa từng biết… Nói tóm lại, họ đem đến rất nhiều niềm vui và mới lạ đến cho bạn. Tuy nhiên, những điều tốt đẹp đó chỉ là thời vụ mà thôi. Rồi một ngày, bạn sẽ chợt nhận ra, bạn không cần họ nữa.

Những mối quan hệ lâu dài là những bài học mà cuộc đời dành tặng cho bạn. Bạn phải tin vào những mối quan hệ như vậy để tự xây dựng một nền tảng xúc cảm vững chắc cho bản thân. Việc còn lại là chấp nhận, học hỏi, yêu thương và đưa những điều mình được học đó vào trong những mối quan hệ về sau để khiến cuộc sống của bạn trở nên tốt đẹp hơn.

Once upon a younger year
When all our shadows disappeared
The animals inside came out to play
Went face to face with all our fears
Learned our lessons through the tears
Made memories we knew would never fade

One day, my father, he told me
“Son, don’t let it slip away”
He took me in his arms, I heard him say
"When you get older
Your wild heart will live for younger days
Think of me if ever you’re afraid"

He said, "One day, you’ll leave this world behind
So live a life you will remember"
My father told me when I was just a child
“These are the nights that never die”
My father told me

"When thunderclouds start pouring down
Light a fire they can’t put out
Carve your name into those shining stars"
He said, "Go venture far beyond the shores
Don’t forsake this life of yours
I’ll guide you home no matter where you are"

One day, my father, he told me
“Son, don’t let it slip away”
When I was just a kid, I heard him say
"When you get older
Your wild heart will live for younger days
Think of me if ever you’re afraid"

He said, "One day, you’ll leave this world behind
So live a life you will remember"
My father told me when I was just a child
My father told me

My father told me
My father told me

:four_leaf_clover: :four_leaf_clover: :four_leaf_clover:

@ThienDi123 @mechuot @Meminmun @tomtom @Suong_Pham @LeLa @bora @Tranthien207 @tanco @Dung88 @HoangTony @vitconbibenh @Ruouchat @TTVN @Foxx @Starcemt @Ican @Sa_Hoai @lhv @baothai @Soiden6789 @heovuiveck1216 @nguyendinh @Kitty @Quyen_Nguyen3 @tamtrinh @Hoclamcs @Hoang_Nga1 @Peter-2010 @Vuive2021 @TB1510 @Chuong_KNVN @LHT @Thang116 @Nguyenquynh @Tkung @Anhtriple @Jenny_Thai @Quang_Tu_Luu @Tu_SG @An_Danh @giang247 @dontask @Spiritvn @Nya_Nya @Bichdinh @dangkhoa2020 @NGUACON @7Up @TungHuong @Annhien89 @trantaivvk @Timing @Bluesky6 @ABC456 @Bernice @tuilp2343 @Tinymonster @HDStock @HaThu @Hoangtran88 @Hwavy @Thaotho @Luongvophong @garung86 @Heovang @Tinymonster @Liti @robertlong @Lynkchuzz @LUX @Thoc @Jenna-123 @Myanh79 @tomtom @NgonHaiDang @DangCorleone @Oceanfutureman @Binminwin12 @Annabel @Dieukhanh3010 @RubyK @TieuBach @Mocdiep211 @T.oiYeuVietNam @phuongus @oishi @gacon_upbo_camap79 @tuti2013 @Hu_Khong @Paris @TruongTamGia @junjun @CityHunter @minhduc12122003 @Foabcefgh @urithanh @dht @quychau1209

260 Likes

ngọt ngào cũng đầy nước mắt

1 Likes

Mối quan hệ thường gắn với lợi ích. Chúc em Gấu buổi tối vui vẻ, an nhiên.

2 Likes

Ôi, là do mình diễn đạt cụt ngủn quá rồi :sweat_smile:.
Vì thấy các bạn vui đùa về thính bay không trung, làm mình nhớ về mấy chú Cần thủ sát cá.

Chuyện là, mình rất thích ngắm mấy chú ấy câu cá và tò mò xem làm sao mà họ câu hay đến vậy. Lần nào lần nấy cũng đầy nhóc cá to (còn mình thì lần nào đi câu cũng như pha trò cho lũ cá cười dưới nước :sweat_smile:).

Thế là cũng thấy kĩ thuật và sự kiên nhẫn của họ ghê thật. Ngoài ra, thính câu của họ rất là quan trọng. Có người họ nắm thính gần lưỡi câu để cá ăn là câu lên. Cũng có người rắc thính xuống nước để cá đến ăn và giật liên tục. Mỗi người có cách làm thính rất riêng, mình từng đc ngửi mùi thính mới rang xong, nên còn nhớ dc cả cái mùi thính thơm nức mũi thế nào :yum:.

Lại nữa, khi đọc đến comment nhậu và say phía trên, thì nhớ ở Hanoi, có nhiều món nem trộn thính rất là ngon (nem tai bà Hồng trên phố cổ là 1 ví dụ. Mình từng thử cách nay hơn 20 năm, cửa hàng lúc nào cũng đông lắm, phải chờ. Tai lợn luộc vừa tới, để nguội, thái mỏng, sụn tai giòn tang ăn rất ngậy, được trộn với thính và rắc chút lá chanh đã thái nhỏ, thơm phưng phức, khiến tụi học trò ko biết nhậu nhẹt gì cũng chết mê mệt :sweat_smile:. Giờ bà Hồng ko còn và đã truyền lại cho con cháu kế nghiệp).

Rồi thì, đợt này cp thuỷ sản cũng đang xôn xao, khiến các chứng thủ hào hứng vui vẻ khi đang có cá IDI, Asm, …

Vậy là với vài dữ liệu trên, bất giác mình nảy ra cái comment ngắn ngủn và lộn xộn đó khiến bạn ko rõ :sweat_smile::pray:.

Cảm ơn bạn đã gửi bài hát rất hay! Âm nhạc Pháp cũng là một món “thính” tinh thần rất sát cá đó ah :grinning_face_with_smiling_eyes:.

Gửi Paris 1 bài cùng lời chúc, Bon dimanche nhé :blush::sunflower:

6 Likes

dạo này e thấy Bear hơi lạ lạ à nha :relaxed: :relaxed: :relaxed:
tặng c kèm 1 bài hát cho nó hợp cảnh nè

4 Likes

:four_leaf_clover: Mãi mãi là bao xa :four_leaf_clover:
Vì cuộc đời là hữu hạn nên ta phải học cách chấp nhận :hugs:
Mạnh mẽ lên nhé :hugs:

4 Likes

Đúng là diễn giải ra … dài thật ạ :sweat_smile:
Văn anh viết cũng rất cuốn hút và hoài niệm.
Chúc anh sớm đạt được trình độ sát cá nha :smiley:

3 Likes

Trên đường đời, bất cứ ai mình gặp, không cần biết là tốt xấu; bất kỳ việc gì xảy ra với mình, ko quan trọng thành hay bại, đều do số mệnh đã sắp đặt như thế. Nhủ lòng đón nhận và lạc quan bước tiếp!
Chúc Gấu tối Chủ Nhật an lành!

3 Likes

Cám ơn em, nhưng anh thích nuôi cá hơn là sát cá. Dù rằng … mục tiêu nuôi cá chép hoá rồng, mà lại, toàn hoá cá “heo” tròn trùng trục một lũ :sweat_smile:
Nhưng thôi thì, ngắm lũ cá heo đấy lăn dưới nước, vẫn đẹp hơn là nhìn cá rán :grinning_face_with_smiling_eyes:
hình ảnh

5 Likes

@Haruma_Akita khiến Gấu nhớ về lời dạy của Sư ông Làng Mai vào năm 2012. Một buổi thiền trà vào một sáng trong lành.

“Trong các mối quan hệ, lợi ích đôi bên là cần thiết. Trong mọi việc, người có Chánh Niệm luôn làm sao để lợi ích mình nhận được ít hơn lợi ích của người khác. Vừa đủ là tốt nhất. Nếu có dư thì thặng dư đó là điều kiện để mình chia sẻ cho những người còn lại.”

216 Likes

Thương thật đó. Chị ổn nha. Hôm qua say một tí thôi.

:stuck_out_tongue_winking_eye: :stuck_out_tongue_winking_eye: :stuck_out_tongue_winking_eye:

211 Likes

Dù kết quả thế nào thì cũng phải yêu bản thân mình nữa nha. Sống không thẹn với lòng, ung dung mà sống :four_leaf_clover:

214 Likes

Ôi, Gấu không có gì đâu nha. Thật đó!

:rofl: :rofl: :rofl:

206 Likes

"We didn’t realise we were making memories, we just knew we were having fun" - Winnie the Pooh

216 Likes

Vậy nên ta luôn trân trọng những giây phút khi còn ở gần nhau phải Ko c Gấu.Có những cuộc chia tay ko bao jo gặp lại đc.

4 Likes