Nhà ở xã hội và xu hướng chính sách

,

DBC thịt lợn mà bạn nhỉ.

Dự án nhà ở XH Dự án D-Green Park, khách hàng đc vay vốn giá rẻ.
Parkview, hạch toán doanh thu và lnr quý 1.
Lotus, đã bàn giao. Phần còn lại. Khả năng là diện tích tầng thương mại. 2 tầng khối đế.
DBC, lại giàu ròi. Nhiều tiền để làm NƠXH.

Nó có 7 dự án ở Bắc Ninh.

Theo thông tin từ công ty, Dabaco đang nắm giữ trong tay 7 dự án bất động sản, bao gồm: Dự án KĐT Đền Đô, KĐT phía Tây thị trấn Hồ, KĐT Dabaco Vạn An, khu nhà ở Thiền Quang 1 và 2, dự án Lotus Central Bắc Ninh và dự án căn hộ Parkview City Bắc Ninh

Mấy dự án này mình có biết, nhưng ko chắc đều là dự án noxh nên ko rõ có hưởng lãi suất thấp ko? Theo nghiên cứu thì IJC và HQC là rõ nét nhất làm nhiều noxh.

Có cái D-Parkview
NƠXH Khâc Niệm. Bàn giao quý 2.2023.
DBC hoàn toàn làm bằng vốn tự có, như Kiểu Mường Thanh của bác Thản.

1 Likes

Các dự án bđs của DBC phát triển ở quy mô vừa và bằng vốn tự có là chính.
Nguồn vốn vay, chịu ls từ 3÷8%.năm chủ yếu phục vụ sản xuất thức ăn chăn nuôi, chăn nuôi và bán lẻ.

Quỹ đất của DBC rơi vào khoảng 200ha.

Doanh nghiệp ko ôm quá nhiều đất, ko bị tình trạng dự án treo

Ok bạn. Hy vọng nó cũng dc chú ý đến. NOXH tới đây nó giống như miếng bánh, sẽ nhiều DN vào muốn dc 1 miếng. Gói tín dụng 120 nghìn tỷ kia chưa phải là cuối cùng nếu nó dc triển khai hiệu quả, thì chắc còn nhiều chính sách khác nữa.

1 Likes

Làm món này. Miền bắc, lợi thế nhất VGC.
Khi chính sách ls ưu đãi về NƠXH đc áp dụng. Thì nhiều dn làm. Những DN như VGC, DBC, PC1, TCH triển khai thì rất lợi thế khi họ có kinh nghiệm và nguồn vốn lành mạnh

Nó phải có chiến lược bài bản nữa, chứ nếu chỉ rẽ ngang 1-2 dự án thì chưa ăn thua lắm. Rồi cũng xem khu vực triển khai dự án xem nếu nó làm thì thặng dư thế nào…. Nhưng càng nhiều DN tham gia thì càng tốt cho xh. DN nào làm dự án mà quanh khu công nghiệp là tốt nhất, nhu cầu rất cao.

1 Likes

Doanh nghiệp làm phải có sự chọn lọc.
Như những ô LDG, HQC, TTB,… Là gánh nặng cho XH. Rủi ro cho những người nghèo, người cùng khổ.

Đồng ý như vậy. mấy DN kia thực tế chả đáng chú ý. Dù HQC trc giờ là tiêu biểu ở NOXH nhưng đầu cơ khá cao, nên mình cũng ko cầm. Đang cầm IJC thôi.

Con này. Khá hay.
Mình cũng đánh rồi.

Bro lưu ý cái tin xấu sau kiểm toán của DBC, ko thừa. Nếu thuần đánh theo chính sách và theo sóng NOXH thì mình nghĩ nên chọn IJC hoặc HQC tuỳ phương pháp chơi. Còn lại lên xuống là do thị trường khách quan chứ ko ai chi phối dc. Cổ tốt nó phải lên.

Dự án NƠXH D-Green park, bàn giao đến nơi rồi.
Mà dn vẫn ko vay vốn. Thì quá chất.
DBC. Chủ trương ko vay vốn làm bđs mà chỉ dùng tiền thịt. Thiên về tích sản.
Mà quỹ đất đâu có ít, hơn 200ha.

Lý giải vì sao. Mảng bđs của DBC làm ăn rất hiệu quả.

Uh nếu core business mảng lợn của DBC tốt hơn thì ngon. Giá lợn đang là điểm cần quan sát thêm của DN Này. BĐS của nó vậy là OK đấy.