Nhặt dép

Tùy các bác cân đối nhé, thỏa mãn bản thân là được.
Tôi cũng có 1 tham vọng và chiến lược cụ thể cố gắng phù hợp với hoàn cảnh là mục tiêu của bản thân.

2 Likes

Vấn đề lãi suất tôi đã đề cập rất nhiều gần đây cùng các bạn. LS là 1 yếu tố rất cốt lõi. Gần 20 năm trên tt thì tôi khá chắc rằng về tương lai sự thay đổi trong định hướng lãi suất thì sớm muộn nó sẽ ngấm dần và tác động dần lên ttck theo chiều ngược lại (đó là tăng). Đó là quy luật không thể thay đổi.

6 Likes

Dường như là trong bất kỳ hoàn cảnh nào nhé các bác.

3 Likes

Bác có thể nói rõ hơn k ạ.

3 Likes

Định hướng lãi suất:
Đây là 1 câu chuyện dài của C.P
bác cần phải nhớ lại hồi covid => thực sự dịch bệnh đã làm tổn thương trực tiếp tới nền kinh tế trong giai đoạn 2020-2021. Và đến 2022 rủi ro lại ập tới tác động gián tiếp tới nền kinh tế (chính là thông qua các chính sách, và các sự kiện bùng nổ bất khả kháng -các bác chắc rõ cái này rồi).
Đứng trước vấn đề nan giản trong việc điều hành thúc đẩy nền kinh tế tăng trưởng trở thành vấn đề rất đau đầu từ phía C.P.
Vấn đề sẽ phải giải quyết thế nào ?
Thì đầu năm 2023 chắc các bác đã biết về việc C.P quyết tâm phải “giải ngân đầu tư công” bằng mọi giá. Và chính là cách đề giải phóng 1 lượng tiền và thúc đẩy lại “mạch máu” kinh tế. Dường như đây là cách có thể gọi là “duy nhất”.
Nhưng số liệu kinh tế và việc “giải ngân đầu tư công” qua khảo sát cho thấy mặc dù có tăng lên nhưng vẫn không đủ để thúc đẩy mục tiêu tăng trường, trong khi đó lãi suất lại tăng cao thời gian vừa rồi (việc tăng lãi suất đó là 1 tình thế bắt buộc xảy ra trong 1 hoàn cảnh bất khả kháng lúc đó) khiến DN đã khó càng khó hơn để tiếp cận => do hậu quả của các tác động từ dịch bệnh + sự cố tắc nghẽn dòng tiền đã dẫn đến tình trạng các mạch máu kinh tế vẫn bị chậm.
=> Cuối cùng là gì ? Công cụ tiếp theo đó chính là LÃI SUẤT mà C.P bắt buộc phải nghĩ tới. (cái này tôi có nói rồi) => dường như sẽ chắc chắn rằng Chính sách tiền tệ ắt phải nới lỏng trở lại.
Và tôi cho rằng C.P đã và đang đi đúng hướng cần làm lúc này khá nhanh khi ban đầu tập trung tháo gỡ khó khăn bằng các biện pháp (mặc dù mới ở dạng hành lang) hay gói tín dụng + đầu tư công + lãi suất + tới đây sẽ là sửa luận đất đai…
=> Nên tôi nói “cốt lõi” đang bắt đầu thay đổi.

6 Likes

Còn việc: Lãi suất tác động tới thị trường chứng khoán thế nào ?
dạng tác động tới thị trường trong trung hạn và dài hạn:

1. Ngay lập tức tạo sóng lớn.
  2. hoặc tạo sóng dạng zic zắc + swing up
  3. hay tạo sóng dạng đi ngang tích lũy rồi sau mới tăng.
    Cái này các bác sẽ cần kết hợp thêm một số các yếu tố khác nữa để đưa ra được dự báo của mình.
    Với tôi thì có khả năng sẽ là dạng số 2.
4 Likes

Hôm nay tôi nói hơi nhiều. Các bác tham khảo và thông cảm thôi nhé :slight_smile:

8 Likes

Cảm ơn bác chia sẻ các kiến thức rất bổ ích :blush:

3 Likes

Hết cơ hội mua hàng giá rẻ

3 Likes

Mong bác chia sẻ nhiều hơn nữa cho chúng em học hỏi thêm ạ

3 Likes

thêm 1 cái nữa đó là dự án “dầu khí”.

5 Likes

Ok , tks các bác.

3 Likes

Cảm ơn bác nhiệt tình giải thích ạ.