Nhờ F247 lưu lại: Đây là những bài mình đã viết nhưng não cá vàng hay quên nên mở pic này lưu lại cần lại vào tìm đọc

ok bạn cảm ơn bạn khai sáng mình chỉ góp ý nhỏ vậy thôi:
Xưa A7, admin của Nhân Louis, team FLC, Tuệ minh … cũng chửi mình tan nát khi mình viết bài phân tích.
Rồi kết cục ntn thì ai cũng rõ, giờ mình ko còn hứng combat hay toxic gì nữa bạn thông cảm nhé.

4 Likes

Mình cũng không còn hứng comment nữa . Bye nhé

Loại thứ 4:
Upbo cổ đông ngoại → loại này ko ản hưởng ndt lắm nên tớ ko liệt kê tương tự như loại 3:
Như anh T đen, ROS của Quyết còi → Chúng nó bùa BCTC, quay tay thanh khoản để đạt được các tiêu chí vào rổ ngoại rồi sau đó …

4 Likes

Bài 2: TÂM LÝ TRONG ĐẦU TƯ CHỨNG KHOÁN:

Tâm lý là môt trong những yếu tố chính tác động đến hành vi mua bán và thành quả của bạn trong tương lai.

Vì sao đa phần ae thích đánh T+:
Thích đánh ngắn hơn là cầm giữ trung và dài hạn vì đơn giản đánh T+ nó nhanh hơn, cảm giác dễ ăn hơn và cảm giác sẽ giàu được nhanh hơn đặc biệt với các bạn vốn dưới 1 tỷ.
Chúng ta được trang bị kiến thức chưa đủ tốt, mở TK lập tức đã được broker hướng dẫn điểm mua điểm bán điểm cutloss
Coi đầu tư chứng khoán là xới cờ bạc nên tâm lý trước khi vào thị trường là năm ăn năm thua được ăn cả ngã về không nêu chỉ mua bán theo nến và các chuyên gia thổi nến.
Sợ rủi ro nên thích bỏ trứng vào nhiều rổ mỗi rổ 1 ít, nhiều bạn TK dưới 1 tỷ nhưng đánh còn hơn quỹ ETF quất phát 15 cổ phiếu.
Tâm lý sợ thị trường sập bán bất chấp, sợ bỏ lỡ cơ hội khi hưng phấn quá trong một thị trường giá lên nên mua bất chấp bằng mọi giá thậm chí all in margin.
Tâm lý bầy đàn: Trong room hô mua mua con này ngon tuần sau chuyển sàn, tuần sau sáp nhập, tuần sau Lãnh đạo IPO bên Mỹ … vậy là mua mua mua vì sợ bỏ lỡ cơ hội ngàn lần có 1.
Gồng Lỗ 5% vẫn gồng, 10% tiếp tục gồng 30% càng gồng và TB giá gồng dành cả thanh xuân để gồng mà không biết CP đó nội tại tốt không, xu hướng ngành nghề nó ntn, dòng tiền của các ndt lớn, dòng tiền lớn đã rút ra hay chưa …
Gồng lỗ thì giỏi, gồng lãi quá kém nhiều khi gồng cả 3,5 tháng nhưng CP mới về mặt đất là lập tức lôi ra táng như kiểu đẩy đi được cục nợ nhẹ cả người, nhưng lại không biết câu chuyện của doanh nghiệp đó, chu kỳ tăng trưởng của doanh nghiệp đó ◊ Bán xong CP nó lại CE liên tục nó lại bay như diều gặp gió lại tiếc rẻ.
Tâm lý phục hận: Khi ta thua lỗ 1 CP nào đó 20 30% mới cutloss xong nó lại bay làm tâm lý day dứt chửi đổ lỗi cho lái bẩn, cho ông A bà C phím hàng và căm thù nó muốn nó giảm hẳn về 0 càng hoặc thấy nó giảm mạnh lại bay vào phục hận quyết tâm không lấy lại 20 30% không về. Chưa kể nhiều bạn muốn hoàn lại vốn nhanh phục hận bằng cách mua lại các CP bơm thổi, các CP bẩn, CP giấy rác …. Dẫn tới mất sạch tài khoản.
Tâm lý ăn được 1 2 lần lại thòm thèm: Nhiều bạn mua 1 CP bất kỳ nào đó thấy ngon ăn mỗi lần được 20 đến 50% chắc chắn sẽ rất hưng phấn và lại thòm thèm khi nó giảm bay vào mua mà cú bay vào mua lại all in nhưng dính bulltrap lại là cú nặng nhất.

10 Likes

1/9 Mình mới đến thăm dự án BCH L18 chuẩn bị mở bán,đẹp và rộng mênh mông luôn,nhìn cái muốn mua

hế lu bạn hiền topic này mình làm mục đích riêng để nhờ F lưu lại bạn ko cần PR cổ phiếu bạn đang nắm cho mọi người đâu nè thank bạn nhé

2 Likes

vâng bác

1 Likes

Thực ra nhiều người nghĩ là khó nhưng nếu chung ta mọi thứ có sự chuẩn bị từ trước thì ko thực sự khó đâu: đây là câu tớ tâm đắc “ĐỪNG YÊU CP BẰNG CON TIM MÀ HÃY YÊU BẰNG LÝ TRÍ” Tớ cũng đã chia sẻ cách để yêu bằng lý trí rồi đúng ko?

7 Likes

Ngoài các yếu tố vĩ mô, ngành doanh nghiệp tớ bổ sung thêm 1 số kinh nghiệm những ngày bước chân vào thị trường chứng khoán nhé:
Vậy để giải quyết được vấn đề Tâm lý trong mua bán:
1.Phải trang bị kiến thức về đầu tư chứng khoán cho mình:
Từ những khái niệm cơ bản, đến nâng cao từ phân tích cơ bản đến phân tích kỹ thuật, từ nhìn chart đến theo dõi dòng tiền và một số mô hình tiêu biểu(Đỉnh, đáy, bulltrap …) từ phân tích vĩ mô đến ngành.

2. Tạo các danh mục theo dõi, danh mục đầu tư, theo các ngành riêng:
Ví dụ: trong danh mục theo dõi của mình tối thiểu 50 CP tốt và vượt trội nhất thị trường.
Từ đó tùy theo mức vốn của mình sẽ đầu tư bao nhiêu CP:
Theo mình nếu dưới 3 tỷ nên chỉ đầu tư 3 CP:
Nên đầu tư trên 3 ngành khác nhau để an toàn và tạo tâm lý tốt cho mình vì dòng tiền trên thị trường luôn luân chuyển ngành này ngành kia, nếu mình đầu tư vào chỉ 1 ngành ví dụ: Thép chơi luôn 3 CP HPG, HSG, NKG tại một số thời điểm dòng tiền qua ngành khác trong ngắn hạn CP mình sideway lại sinh ra tâm lý lo lắng không đáng có.
-Trên 5 tỷ có thể đầu tư trên 5 cổ phiếu:
Cũng nên đầu tư từ 3 ngành trở lên: Trong đó nên có:
CP phòng thủ( Điện nước…) 1 CP;
CP tăng trưởng dài hạn(FPT, HPG…) 1 Cp,
còn lại 2 CP theo dòng thị trường(Banks, chứng, phân đạm, cảng biển)
3. Một trong những tâm lý mơ hồ của chúng ta và hay dẫn đến quyết định mua bán tức thời đó là:
Liệu CP ta mua có tốt không? CP ta mua giá này đã cao hay ko? Lỡ thị trường sập có bị đu đỉnh hay không? Để giải quyết vấn đề này: Đòi hỏi các bạn phải có khâu chọn lựa CP kỹ càng mà nhiều bài trước mình đã nói: Phân tích ngành hưởng lợi Phân tích nội tại của CP Phân tích các yếu tố ảnh hưởng đến CP Định giá CP Phân tích biểu đồ kỹ thuật quá khứ … Bởi vậy vì sao mình khuyên chỉ mua 3 CP là vậy vì càng ít mình sẽ càng dễ quản trị và dễ xử lý khi doanh nghiệp hay thị trường chuyển biến xấu. Nếu ta ôm 10 CP ta sẽ loay hoay ko biết CP nào xấu hơn, CP nào tốt hơn, CP tốt nó mới tăng 20% ta lôi ra bán mất mà CP xấu thì ta lại giữ lại gồng lỗ thậm chí là bình quân giá xuống. Với 10 CP tâm lý chúng ta sẽ chuyển từ đầu tư sang trade T+.
4.Giữ CP:
Con đường tăng trưởng giá của CP là 1 con đường đèo dốc quanh co chứ không bao giờ là một con đường bằng phẳng hay thẳng đứng( Dốc thẳng đứng thì chỉ có CP lái CP đánh bạc được ăn cả ngã về không). Được vẽ bằng biểu đồ của nơi gặp gỡ cung - cầu của sự kỳ vọng cũng như thất vọng của các nhà đầu tư, đầu cơ trong ngắn hạn. Vậy làm sao để ta có thể giữ được 1 CP như lúc ta mới tìm hiểu, nhận lời yêu rồi đến lúc đám cưới chứ không phải 1, 2 tháng yêu lại bỏ cô này sang cô khác.
****Thứ nhất:
CP như người mình yêu phải xem xét kỹ lưỡng đưa vào nhiều lớp tầm soát.
****Thứ hai:
Chọn thời điểm mua phù hợp chứ không phải mua bằng mọi giá( Save of Margin) như ngỏ lời người mình yêu phải chọn thời điểm hợp lý cả không gian và thời gian.
****Thứ ba:
Phải tin tưởng người mình yêu không nên ngày nào cũng lục lọi điện thoại, dò xét hôm nay mặc váy màu gì( Xanh Tím đỏ) đi với ai? Mấy giờ? Trong đầu tư cũng vậy để kiềm chế cảm xúc bán CP sớm thì chúng ta nên hạn chế xem bảng điện tử, xem xanh đỏ tím vàng bớt đi thì dần dần cảm xúc sẽ trơ lỳ và đầu tư lạnh lùng quyết đoán hơn.
Thực sự để lạnh lùng trong mua bán trong điều 3 là rất rất khó, cám dỗ CP mình tăng 10, 20% … chưa kể không bán mai nó lại giảm 10% lại tiếc là thứ cảm giác thôi thúc mình bán đến khó tả như kiểu người yêu mới quen mặc một chiếc váy Gợi cảm vậy và nhiều anh chưa tới chợ đã rơi hết tiền.
Mình cũng vậy trước bị hoài vậy để giảm hưng phấn giảm cám dỗ bạn có thể chốt lời theo mục tiêu, theo kế hoạch: tăng 30% bán 10%, tăng 50% bán 20%, tăng 100% bán 30 đến 40% CP như vậy tối thiểu bạn vẫn còn 50% CP giá siêu rẻ và có thêm cả tiền lời, đảm bảo bán có hold đến trời sập bạn cũng không sợ.
Và thay vì ngâm cứu cô người yêu hôm nay váy xanh đỏ tím thì mình sẽ ngâm cứu cô này sở thích là gì? Gia đình họ hàng cô ntn?
Điểm mạnh điểm xấu của cô ntn liệu làm vợ mình có tốt hay không?
CP cũng vậy dành thời gian ngâm cứu ngành, ngâm cứu công ty xem thử tương lai có thực sự tốt hay không.
Khi 1 CP đã hết động lực hết chu kỳ tăng trưởng thì bán và coi như kết thúc 1 cuộc tình đẹp, và chắc chắn bạn hiểu CP này đã hết động lực tăng trưởng thì chẳng bao giờ bạn thòm thèm để quay lại, hoặc tâm lý phục hận chỉ trừ khi CP này lại tiếp tục

7 Likes

Ảnh hưởng của hiệu ứng đám đông, kích thích tính hiếu kỳ của đại bộ phận nhà đầu tư mà đặc biệt là các nhà đầu tư F0 đã được các tổ chức, lãnh đạo, thao túng CP đưa lên thành nghệ thuật trong đầu tư chứng khoán.
Những lời đường mật rót vào tai thì thường dễ nghe những những sự thật trần trụi thì thường bị lòng tham vô độ làm loá mắt. Trên F này thật hiếm những bài về phân tích cơ bản nhưng những bài phần tích về tin đồn thì nhiều nhan nhản, đưa ra trước mắt bạn biết bao nhiêu bức tranh màu hồng, những chiếc bánh ngon miễn phí. Bạn phải hiểu 1 điều rằng thương trường như chiến trường trong đầu tư chứng khoán cũng như đầu tư bất cứ lĩnh vực nào cũng vậy không có bữa ăn miễn phí nào là tốt cả.
Rất nhiều nhà đâu tư Chứng khoán đã chết vì tin đồn này. Chết là vì sao vì lợi nhuận loè trước mắt mua đi tuần sau X2, X3 đã làm lòng tham các bạn nổi dậy. Mua vì sợ bỏ lỡ cơ hội, đó như hôm qua BII, FLC thì hôm nay đã lời 7% rồi 10 ngày nữa thì đã lời 70% rồi. Biết thế mua nên hôm nay phải mua mua và mua → Cái sợ bỏ lỡ cơ hội này là là thứ ma tuý khủng kiếp làm 90% nhà đầu tư thua lỗ.

8 Likes

Tin đồn:
Nhiều nhà đâu tư mua HaG vì lời hứa hùng hồn của LĐ sẽ đưa CP về lại thời hoàng kim, nhờ tài giỏi của LĐ biến công ty lỗ cả nghìn tỷ thành có lãi.
Lời hứa của anh Nhân sẽ biến louis thành 1 tập đoàn đa ngành đánh đâu thắng đó trăm trận trăm thắng. J
JVC, AMV đầu tư nhiều dự án hợp tác ngon lắm chưa kể y tế hưởng lợi mua nhanh đi. Hình như nó sắp PHT, sắp chia cổ tức bằng CP đó mua đi đến tết sẽ no ấm…
Đầu tư vào cổ phiếu đất, abc vì có Anh A Vĩ mô trên vạn người vượt tầm buffet đảm bảo Cp sẽ bay lên cung trăng ai cũng nhà lầu xe hơi, hoặc cứ đầu tư nghe đồn công ty BDS này quỹ đất nhiều lắm bán ko đất chưa làm gì lợi nhuận cũng đã cho VHM hít khói rồi …
Rồi các diễn đàn các hội nhóm mua đi mua đi;
CP này quý sau nhà nước thoái vốn, quỹ đất ngầm nó khủng lắm…
Mua đi TDH đươc louixx sát nhập rồi trước sau gì cũng thành 1 con khủng long thức giấc… Mua đi chủ tịch còn mua 10tr Cp thì chúng ta sợ gì chết, chủ tịch nó ngu mà nó mua à
Mua đi nước ngoài nó múc mạnh thì nhỏ lẻ sợ gì?
Mua đi nghe đồn q4 này lợi nhuận nó tốt lắm mua đi mua ngay kẻo trễ.
Mua đi Media tốt bay ngập trời trước sau gì mua Mua đi Cp này cũng sẽ X2 TK CP này đã cạn cung rồi đã tích luỹ đủ không mua bây giờ thì mua khi nào.
Mua đi CP này break rồi mua đi full margin càng tốt…

6 Likes

Và kết cục của MUA ĐI là tài sản của mình, tiền bạc của mình bao năm tích cóp, cắm nhà cắm xe, rút sổ tiết kiệm ĐỘI NÓN RA ĐI

3 Likes

Bạn tin được không 1 dự án BDS 20 năm giải phóng mặt bằng chưa xong? chưa lên được 1:500, bao năm lỗ toang hoác bản thân LĐ doanh nghiệp còn không biết khi nào dự án mới triển khai bao giờ mới hoàn thành vốn đói triền miên vậy mà các chuyên gia định giá 1 tỷ đô 15 tỷ đô.
Nói như vậy cách đây mấy năm mình có mua 1 ha đất trồng cây ở Đồng Nai gần cao tốc giờ định giá cũng 10tr nhân với m2 à vậy tớ giàu to quá

8 Likes

Cám ơn bác! Mấy ai trên F này chia sẻ được những kinh nghiệm như vậy

3 Likes

ok bạn nhé

Sự thật:
Công ty làm ăn thua lỗ tan nát Lợi nhuận book ảo để đẩy giá cp
Lãnh đạo hứa hão sau khi phát hành thêm, bán CP quỹ, chốt lời CP giá cao thì CP lại quay về máng lợn.
Công ty lên sàn mục đích buôn giấy, nếu có lợi nhuận tốt họ sẵn sàng bán cả công ty cũng ko tiếc.
Vì tiền chúng nó cần gì danh dự đâu cùng lắm nó lại mua lại hay dựng lại 1 cty mới rồi lại setup game mới.
Room hội nhóm za lo tele sau khi đạt được mục đích đẩy giá cp lên upbo xong chúng nó biến lập game mới chỉ có các bạn là tiền mất tật mang.
Nếu là 1 con bạc thì mua bán bất chấp theo tin đồn và chấp nhận rủi ro.
Hiện tại sẽ chứng minh quá khứ và tương lai sẽ chứng minh hiện tại:
Bạn thử xem lại liệu những lời hứa của Lãnh đạo, liệu bao nhiêu kỳ vọng trên thành hiện thực. Có bao nhiêu bạn đầu tư thua lỗ về tin đồn này rồi? bao nhiêu bạn đầu từ vi bầy đàn room nhóm hội rồi? các bạn lên tiếng giúp.

10 Likes

Bài 3: Sóng ngành là gì

“Sóng” ngành là gì ta có thể tạm hiểu đơn giản là khi 1 ngành nào đó có sóng thì đồng loạt các CP thuộc ngành đó sẽ tăng giá chu kỳ kéo dài của
1 cơn sóng ngành thì tuỳ thuộc vào tin tức, vào vi vĩ mô ngành cũng như kỳ vọng của nhà đầu tư.
Có nhiều con sóng kéo dài hàng năm, hàng quý nhưng có nhiều con sóng chỉ tồn tại hàng tháng thậm chí chỉ là vài tuần.
Nên việc nghiên cứu kỹ ngành là hết sức quan trong nếu không chúng ta không có kinh nghiệm sẽ mắc bẫy trong chính cái kỳ vọng chủ quan của mình áp đặt cho thị trường mà không biết rằng cơn sóng đã qua đi.
Sóng ngành bắt đầu từ câu chuyện ngành đó được hưởng lợi từ yếu tố vĩ mô, từ nội tại ngành → Thể hiện thông qua lợi nhuận chung của ngành được cải thiện theo từng quý.
Từ những hưởng lợi đó, từ lợi nhuận được cải thiện và từ kỳ vọng tương lai của nhà đầu tư đã kích hoạt 1 loạt CP của ngành đều tăng, nhưng có phải tất cả các CP trong ngành đều tăng như nhau hay ko?
Chắc chắn là ko rồi đúng ko nào vậy chúng ta sẽ tạm phân biệt các nhóm CP trong ngành để biết thời mua CP như thế nào sẽ là thuận lợi và tối ưu hóa lợi nhuận nhất, cũng như khi sóng ngành kích hoạt thì nên mua CP nào đầu tiên.
Lấy 1 ví dụ gần đây nhất khi kích hoạt sóng ĐTC(Kỳ vọng) CP đầu tiên tớ mua là VCG rồi sau đó đến KSB và 2 CP này cộng lại đã giúp mình hơn x2 1 chút vậy cơ sở nào để mình có thể mua?
Trong sóng ngành chúng ta sẽ phân ra theo doanh nghiệp hay theo CP cũng được, thứ tự sẽ là:

4 Likes

Thông thường trong 1 ngành sẽ có các CP đầu ngành, các CP tốt nhất(Lưu ý đầu ngành chưa chắc đã tốt nhất, tốt nhất trong đầu tư CK là cho lợi nhuận cao trong khoảng tgian tương đối dài)
ví dụ ngành BDS VHM là CP đầu ngành nhưng chưa chắc đã cho sinh lợi tốt hơn NLG, DXG;
thép HPG là CP đầu ngành nhưng trong cùng 1 khoảng thời gian chưa chắc đã sinh lợi tốt bằng NKG, HSG.
VCB đầu ngành nhưng chưa chắc sinh lợi tốt bằng ACB … Như vậy khi bắt đầu 1 con sóng những CP tốt nhất, hoặc nhạy với thị trường nhất sẽ chạy trước.
Các con đầu ngành nhờ hưởng lợi kép đó là lợi nhuận tăng trưởng thực sự, kỳ vọng tương lai tiếp tục tăng, là những CP có tỷ lệ margin có thanh khoản tốt → Sẽ kích thích dòng tiền lớn cả đầu tư và đầu cơ vào đầu tiên cũng như dòng tiền tổ chức.
Đẩy giá CP lên 1 đoạn khá xa(Ta thường gọi tạo đáy trước ngành( Mô hình chữ V, mô hình 2 đáy …) và break trước.
Sau đó đến nhóm CP trung bình đó là những CP hoạt động kinh doanh bằng trung bình ngành, ko quá tốt cũng ko quá xấu.
Sau khi Cp đầu ngành bứt tốc nhờ hiệu ứng ngành nhóm CP này cũng bứt tốc theo.

Và cuối cùng đến nhóm CP Penny CP thua lỗ, khi đã có sóng ngành thường cả dàn CP sẽ chạy theo con đầu đàn.
Và thông thường nhóm Penny thua lỗ chạy là chúng ta cũng phải cẩn thận khả năng cao sẽ có sự điều chỉnh:
Điều chỉnh do áp lực chốt lời.
Điều chỉnh do đang đến giai đoạn chạy nước rút.
Điều chỉnh do kỳ vọng của ngành đã không còn bất ngờ nữa Việc có sóng xác lập tối thiểu 3 đến 5 phiên chứ 1, 2 phiên chưa nói lên được điều gì?
Một số ngành có sóng ngành dài trước đây như Phân Bón, Thép, chứng, vận tải biển, Thủ sản, Đầu tư công …

6 Likes

À ở đây mình sẽ không đi vào phân tích cổ phiếu mà chỉ nói chung chung nên ae tranh luận về CP cụ thể nào đó xin phép mình sẽ ko trả lời nhé.
Mình đã có những bài phân tích về BCTC về kỳ vọng về góc khuất của thị trường CK ae comment trong đó nếu tranh luận văn mình mình sẽ trao đổi

4 Likes