Nhờ F247 lưu lại: Đây là những bài mình đã viết nhưng não cá vàng hay quên nên mở pic này lưu lại cần lại vào tìm đọc

Bài 1:
Góc tối của thị trường chứng khoán:

Trên thị trường CK với đặc thù thị trường mang nặng tính đầu cơ, luật còn chưa chặt chẽ thì đây là nhưng cơ hội vàng cho những đám bất lương đội lốt ngươi tử tế hút máu của NĐT. Bản thân mình đã trải qua khá nhiều cung bậc của cảm xúc cũng như ko lạ gì chiêu trò của bọn này, một số case điển hình:

• Lái CP, ăn chênh lệch giá:
    Trên thị trường đặc biệt là chuẩn bị bước vào mùa uptrend là chuẩn bị cho mùa đội “ Lái chiêu trò”:
    Bản chất là bằng mọi thủ đoạn chúng nó kiếm tiền trên sàn chứng khoán mà con mồi chủ yếu là các F0 ngây thơ, các chuyên gia T+ nửa vời:
  1. Lên kế hoạch chuẩn bị: Thông thường chúng nó sẽ chọn những CP vốn hóa nhỏ, tiềm năng 1 chút rồi cấu kết với BLĐ để làm giá: Thỏa thuận với nhau thời điểm mua, thời điểm bán ra các thông tin xấu/ thông tin tích cực:
  • Quá trình gom hàng: Đội này tích cực gom hàng giá thấp, thậm chí đưa ra các tin xấu để đạp gom đến khi gom được số lượng CP nhất định sẽ chuẩn bị bài 2:

• Lùa gà để thịt: Muốn lùa được gà đầu tiên phải dụ được gà ăn thóc
    o Tích cực ra thông tin tốt, lợi nhuận 1 2 quý gần nhất tăng trưởng đột biến. Chuẩn bị hợp tác với ABC, triển khai dự án mới…. liên kết liên doanh …
    o Tích cực tạo thanh khoản( Nên nhớ chúng đã gom dc cp giá rẻ thanh khoản cô đặc): ngoài tk BLĐ công khai số lượng CP thì có 1 lượng lớn nằm trong TK ngầm của chúng: Chúng tích cực quay tay tạo TK, nếu ko đủ vốn quay tay có thể liên kết với các CT chứng khoán, với các kho cho vay(Giải thích nhiều CP mặc dù ko có margin nhưng vẫn vay để mua dc). Có tiền có CP chúng nó vẽ ra trên đồ thị những biểu đồ đẹp như mơ nào là break nào là tích lũy nào là cờ đuôi nheo nào là cốc tay cầm.
    o Tiếp đến liên kết với các KOLS, cho người đi các diễn đàn về phân tích chủ yếu PR cp này.
    o Tạo các room za lo, tele … lôi kéo, vài thành viên khoe lãi khoe nhà lầu xe hơi với mục đích kích thích lòng tham và kích thích hiệu ứng fomo.
    o BLD khoe mẽ những dự án khủng, hay nói về giá CP
    o Đến khi đạt được target là chúng nó xả hàng: ưu tiên sẽ là Tài khoản ẩn trước( Thường nắm sl lớn cp gom giá rẻ), tổ chức và đến khi BLĐ tuyên bố bán CP là đến lúc gần kết thúc game rồi.
    o Quá trình PP đỉnh chưa hết chúng bắt đầu tạo các trap tạo các thông tin nhiễu loạn tạo lòng tin trước sau gì CP cũng sẽ tăng hồi phục
     mục đích cho ae tin và múc trung bình giá
     Đến đây đội lái mới thoát hàng ra gần hết.

• Để nhận biết những CP này khó không:
    o Nhìn lịch sử có trồng thông hay ko?
    o Doanh nghiệp xác chết bao năm ỳ ạch nhưng bỗng dưng LN mà lợi nhuận nhiều lúc ko phải từ cốt lõi
    LĐ tự nhiên thích khoe dự án khoe giá CP
    o CP này thường khá cô đặc, thanh khoản rất bé
    o Tăng rất nhanh trong tgian ngắn nhưng thanh khoản rất bé. Đến giai đoạn phân phối và bulltrap thì TK tăng đột biến.
    Trên các diễn đàn bất ngờ có các thông tin ồ ạt về CP này, doanh nghiệp này nào là siêu CP nào là siêu tiềm năng.
    Nhìn động thái của các cổ đông lớn, BLĐ chúng nó biết giá trị doanh nghiệp ntn còn bán chẳng lẽ ae là người ngoài lại hiểu hơn BLĐ?
    Hãy nhìn những case điển hình: Lái chúa Quyết còi(FLC, ROS…) Nhân louis(BII,TGG…) Trường T(HaXX) a9-2(l1XX, dIXX)

Với những loại CP này ae phải xác định nếu ăn được đầu con sóng thì hold ăn nếu có dấu hiệu phải bán bất chấp đừng để mình là người cuối cùng rời sân ga. Trên đời này ko có cái gì dễ ăn mà khó chết cả. Lợi nhuận cao đồng nghĩa rủi ro lớn. Chuẩn bị mùa uptrend đám CP loại này lại mọc ra như nấm sau mưa

80% DN đều có CP tay trong tay ngoài để đáp ứng nhiều mục đích kể cả top VN30

Đừng nhặt con ốc vàng
Sóng xô ngoài bãi biển
Những cái gì dễ dãi
Thường không tồn tại lâu

27 Likes

Loại thứ 2:
Bán giấy lấy tiền loại này tinh vi hơn xảo quyệt hơn và tồn tại lâu hơn:
Trên thị trường có 1 nghịch lý khá nhiều CP tốt lợi nhuận bình bình đều đều nhưng giá CP mãi ko tăng( Nhiều người giải thích là bị pha loãng) điều này cũng đúng mà 1 phần đến từ việc huy động vốn nhưng số vốn đó vào túi BLĐ. Hoặc đùng đùng trước khi ra tin PHT 3 4 quý gần đó doanh nghiệp bỗng dưng tốt bất ngờ:
Cái quy trình cũng vậy nhưng đám này phải chuẩn bị kỹ hơn bài bản hơn và chọn thời điểm để PHT cũng chuẩn hơn:

1. Lên kịch bản dự kiến PHT:
  2. Kèm với kết quả kinh doanh tốt dần CP cũng tăng giá dần dần
  3. Vẽ ra viễn cảnh tươi đẹp: PHT lấy vốn để phát triển dự án, xây dựng nhà máy, mở rộng SXKD.
  4. Các KOLs diễn đàn ra sức PR về cp này
    5 Đến khi PHT giá CP trôi về nơi xa kết thúc game.
    Hãy nhìn những CP: Y tế AMxx, JVxx, các CP nhựa APxx, Con BMxx trên, dòng Mượt: PCxx, SCxx, … TSxxx

Để phân biệt tăng vốn thiệt hay bán giấy lấy tiền cũng ko khó lắm:

1. Xem thử lịch sử các cty này có liên tục PHT, PHRL hay ko? anh em ăn được gì khi chúng liên tục hút máu của ae?
  2. Xem thử quá khứ những lần tăng vốn cũ: Lợi nhuận sau đó doanh nghiệp có thực sự tăng hay ko? có thực sự đầu tư như cam kết hay ko hay chơi chiêu biến tiền chung thành tiền riêng?
    Xem thử giá CP sau các đợt tăng vốn ntn có tiếp tục là trend tăng dài hạn hay phập phù như cây thông.
  3. xem thử doanh nghiệp lợi nhuận tăng trưởng đều hay chỉ 1 2 quý trước khi PHT mới tăng đột biến.
  4. có một sự nghịch lý: mặc dù cần tiền huy động vốn nên PHT nhưng bỗng dưng bất ngờ trả cổ tức cao bất thường, đây là CP anh Mượt đã lái từ 65000 về còn 6
15 Likes

1 doanh nghiệp luôn nói đầu tư dự án abcd mà rồi phát hành giấy năm 1 2 lần đều như vắt chanh, 1 doanh nghiệp bao năm làm ăn bết bát ky bo với cổ đông từng đồng bỗng nhưng hào phóng bất ngờ đến không ngờ thì chúng ta nên cẩn thận

7 Likes

Loại thứ 3:
Cố tình để giá rất cao để cầm cố banks → Loại này thì ko ảnh hưởng đến ndt lắm và chủ yếu rơi vào 1 số tài phiệt, đặc thù cp nay thanh khoản siêu kém chỉ để làm công cụ tài chính cho tài phiệt vay banks, làm đẹp bctc doanh nghiệp khác:
Công ty sữa của chị Phượng, Cty bưu điện của chị Hương, holding của anh Thụy, …

7 Likes

Phân tích kiểu broker còn khờ lắm . Vix tăng vốn nhưng lợi nhuận tăng trưởng theo vốn . Còn ssi và Vnd pha loãng nhưng lợi nhuận dậm chân . Nhìn báo cáo kết quả kinh doanh đó . Xem tăng trưởng lợi nhuận

1 Likes

Vốn vix giờ chỉ bằng 1/2 của ssi nhưng lợi nhuận ngang ngửa . Hay bằng 1/2 vnd nhưng lợi nhuận gấp đôi vnd . Bản chất của việc tăng vốn là tăng trưởng lợi nhuận mới là thứ quyết định

Nhiều người chê mình khờ vậy đó nhưng nghe theo mình liệu đầu 2022 có chết thảm hay ko với đã ghi từ đầu là note lại để sau đọc lại nhớ bạn nhé :slight_smile:

5 Likes

Những thằng bơm giấy nhưng lợi nhuận dI lùi như Dxg hay Tch mới là mô hình đó

2 Likes

Cổ phiếu có lên có xuống theo thị trường . Đừng đánh đồng . Lúc vix dưới mệnh thì ssi cùng về 12 . Vnd về 10 .

Khách quan lên

1 Likes

Theo bạn T mượt là tay như thế nào trên thị trường? vì sao lại thoái vốn dứt khoát bạn có đặt dấu chấm hỏi ở đây ko?

1 Likes

Thế mới nói bạn khờ . Hãy nhìn cấu trúc EIb sắp tới sẽ rõ .

Gex nó tăng vốn nhưng thâu tóm trọn tổng vigracela VGC . Cục tài sản này không nhỏ đâu . Nó làm tốt mà :smile:

1 Likes

Bạn chê vix nhưng thực tế lại không nhìn tăng trưởng lợi nhuận hàng năm của nó , đừng đố kỵ với người trẻ mà giỏi . TM thực sự giỏi phải công nhận dI .lợi nhuận vix vượt cả vnd hay vci , ngang bằng với ssi là chuyện đáng ghi nhận

Cái gì thực tế thì hãy show lên và công nhận nó 1 cách khách quan . Đứng nói nó lúc cả thị trường đi viện .

Bạn biết VCI đang giá gần 50 nhưng lúc khủng hoảng 1 năm trước nó về 15 đấy . Cũng là bình thường đúng không

1 Likes

Cái này mình đã phân tích từ đầu năm 2022 rồi đọc lại topic cũ đi đâu là cái key chủ lực của hst T mượt.
Là bạn nếu 1 cty tốt như vậy bạn có bán ko? cái logic đơn giản vậy cố tình ko hiểu à?
Tớ chẳng đố kỵ ai cả đố kỵ tớ đã ko tồn tại cả hơn chục năm trên thị trường này rồi nhưng tớ nhìn khách quan thôi.
Bạn thử giải thích thoái toàn bộ vốn vix như vậy về nguyên tắc là trao cty cho người khác thì tốt ở đâu?

6 Likes

Ủa thoái xong vix lợi nhuận lãi gấp đôi VND , ngang ngửa SSI bạn không nghĩ vì sao à :smile:
Nên bạn mới bị não cá vàng đó .công ty lãi tăng trưởng mạnh thế mà lại bán đi à :laughing:

SSI bạn biết lợi nhuận cốt lõi của nó từ mảng nào là chính ko?
VIX việc định giá lại các khoảng đầu tư vào chính HST như Gex, VGC … là LN thực hay trên sổ sách?
Nếu BLĐ ko nắm CP thành cty vô chủ miếng mồi ngon vậy liệu có thằng nào nhảy vào cướp luôn ko? NĐT bạn có đặt câu hỏi này ko → Bạn đánh ngắn trade T+ tớ ko nói

8 Likes

Bản thân tớ index tăng từ 870 đến giờ ngoài cp BDS trong danh mục luôn có 1 đến 2 CP chứng khoán

4 Likes

Lại khờ . Bản chất cty ck là broker thu phí ,vay marrgin và đầu tư .

Ssi thu tiền từ phí , vix lãi từ đầu tư. À mà thôi chẳng so sánh làm gì vì mỗi công ty có thế mạnh riêng .

Con số là cuối cùng vì nó phải chốt lãi . Chứ chẳng thằng nào ngu cook số rồi đi đóng thuế đâu

Bài này đọc lại là bài của 1 người đố kỵ với Tuấn gex thôi . Người giỏi thì nên công nhận . Vậy thôi .

2 Likes

e chấm để theo dõi

tranh luận thì nên văn mình đừng nên chê người khác ngu khờ bạn à chưa biết ai hơn ai đâu?
Còn nếu bạn vẫn giữ thái độ đó thì mình stop nhé bạn đọc lại tiêu đề trên mình sẽ ko nhắn lại tin nào nữa và làm việc của mình để đỡ loãng topic

5 Likes

Tôi chốt lại câu cuối nhé . Tăng vốn thì phải đi đôi với lợi nhuận tăng trưởng . Đừng vội chê ai mà nhìn con số thực tế nó làm được

Ssi vốn 18 ngàn tỷ lãi 1000 tỷ giá 3x
Vnd vốn 15 ngàn tỷ lãi 300 tỷ giá 2x …

Nhóm còn lại HCM , VCI, MBS vốn gần bằng vix nhưng lãi của vix gấp 4-5 lần nhóm công ty này

Cứ chê vix nhưng vix năm nay lãi dưới 1200 tỷ tôi bỏ nick :laughing:

3 Likes