Nhờ F247 lưu lại: Đây là những bài mình đã viết nhưng não cá vàng hay quên nên mở pic này lưu lại cần lại vào tìm đọc

Vì sao lợi nhuận lại 26k% nhỉ?

1 Likes

Em ko biết anh có thể họ đặt ở mức quá thấp hoặc web cập nhật sai :slight_smile:

1 Likes

Sáng nay rảnh e có ngó lại cmg và elc
Cmg trước đây là công ty thiên về viễn thông đó là cung cấp các giải pháp băng rộng cố định ftth, truyền dẫn cho các doanh nghiệp nhưng giờ đây mảng này thu hẹp rất nhiều —> khó cạnh tranh dc với vnpt, viettel và fpt bọn này thị phần áp đảo vừa kết hợp all in: băng rộng cố định + truyền hình + smarthome + gói cước viễn thông di động.
Giờ mảng chủ lực của nó là data center
trong tâm là mảng cloud và bảo mật
Mảng cloud tại VN 77% thuộc doanh nghiệp ngoại 23% của VN trong đó CMC có lợi thế lớn là có chứng nhận quốc tế tiêu chuẩn thiết kế Tier 3 và Uptime Tier 3
Hiện mới tầm 60% doanh nghiệp tổ chức sử dụng cloud và mục tiêu của chính phủ nâng thị phần cloud của các doanh nghiệp nội lên 70% → nên dư địa khá lớn.
Mảng này cũng là mảng cạnh tranh của các ông lớn như: Viettel, VNPT, FPT, CMC …

5 Likes

Còn ELC thì chủ yếu tập trung vào cao tốc thông minh và đô thị thông minh chủ lực ở cao tốc nên theo em với lợi nhuận dư địa tăng trưởng tương lai thì ELC giá như hiện nay cũng là hợp lý rồi

5 Likes

Ngoài kỳ vọng về các sản phẩm công nghệ, chính phủ quyết tâm thì một trong những động lực là huy động vốn hay bán vốn cho tập đoàn lớn nước ngoài :slight_smile:

2 Likes

Nói chung FPT vẫn là tập đoàn lớn nhưng Mr Nam Tiến dạo này lên PR nhiều quá nghe nó nhàm

1 Likes

ttn sao anh

a chưa xem nhiều e :slight_smile:
nhìn cái logo tưởng tập đoàn VNPT kkk
image
Cái logo là thấy đây là cty sân sau cũng cấp các giải pháp hạ tầng thông minh cho KCN của HST becamex như BCM

2 Likes

Lợi nhuận được cải thiện 1 phần nhờ giá vốn giảm tầm 8 tỷ so với cùng kỳ giúp LN doanh nghiệp tăng lên 13 tỷ

Xem BCTC công bố thường niên và thực tế thì chưa thấy động lực lớn nhất của VNTT sẽ là gì? Trừ khi VNTT có mối quan hệ từ BCM để phát triển thêm được đô thị thông minh tại Bình Dương và các tỉnh khác.

1 Likes

đó là mảng core cũ của bọn nó
k phải giá tự dưng chạy break đỉnh lịch sử, vì bọn nó đang dấn thân dân vào các mảng sx bán dẫn làm chip và AI, do chưa định hình rõ nên k có nhiều thông tin thôi Lê

2 Likes

à em chỉ xem sơ sơ sáng này từ mấy báo cáo của nó thôi chứ thực tế thì em chưa biết ntn :slight_smile:

1 Likes

Thằng One này em biết từ chủ tịch tới nv :slight_smile:

Nói chung khi đã có sóng ngành thì nội tại cũng khó nói, nội tại sẽ giúp cho hiện thực hóa cái kỳ vọng đó ảo hay là thực

1 Likes

Em làm với nó ko dưới 5 dự án đã ra trụ sở gặp các sếp của nó em lạ gì

ELC thì em có chơi từ lúc vượt đỉnh í (tìm hiểu và cg rất thích mảng công nghệ từ đó, ban đầu là nói “đầu tư” nhưng rồi chỉnh thì cũng ko cầm nữa. hihi), nhưng giờ em lại đang quan tâm CMG vì có nhiều tin hỗ trợ tốt hơn, cơ bản dạo này em bận việc nên ko có tjan trading, thì anh thấy mảng công nghệ ôm và giữ ok ko? Như anh phân tích CMC sẽ khó cạnh tranh FPT, VTP… tuy nhiên về mặt giá trị cổ phiếu thì anh có nghĩ nó sẽ tăng đồng thuận với FPT, VTP và về P/B thì nó vẫn đang ở mức thấp hơn, lại mới vượt đỉnh thì có khả năng thu hút hơn … ko ạ?

1 Likes

Đợt rồi cty em có mời Mr Nam Tiến về chia sẻ, cơ bản kết thúc thì cùng hơi disappointed… :blush:

Em ơi cái nội tại cái động lực thì có thể phân tích dc 1 phần chứ cái giá thì a chịu như l14 nó kéo từ 30k lên gần 500k mà
Giờ con ghẻ như qcg mà nó kéo từ giá 3 lên gần 20 thôi.
Qcg muốn triển khai dự án phước kiểng còn khướt:
Tiền đâu?
Dự an loang lổ giải phóng mặt bằng đặc biệt còn dính đất nhà nước các kênh rạch muốn giải toả còn lâu trừ khi dc đồng ý nó khác với thương lượng với dân

4 Likes

cho Vam cắt ngang chút, để tag bác @Hoangminh68 @Tammy.Tr
tôi lên tàu PSH rồi bác Minh. đoạn bác vào nó đang set game giải chấp CT nên bị đạp, nay xong xuôi chắc ổn rồi

2 Likes

Có sóng ngành thì cứ hưởng đi quan trọng là biết điểm dừng nhớ là tất cả đều phải bám vào ln cốt lõi kỳ vọng siêu cao mà ln siêu xịt thì trước sau gì nó cũng mèo hoàn mèo

2 Likes

Hi. Anh nói đúng. Giá lên xuống thì nhờ…đội lái ha :sweat_smile: Vậy nên em có hỏi thêm là mảng công nghệ ôm và giữ đc ko đó anh, nhận xét khách quan về tính chất ngành đó ạ.