Những nhà đầu tư đại tài!

Sự hy sinh - Câu chuyện về cây chuối

Tôi là một cậu bé sinh ra và lớn lên ở thành phố nên không biết nhiều về cây chuối. Có một lần nhìn thấy một cây chuối có buồng, tôi hỏi bố tôi:

“Bố, trong cuộc đời của một cây chuối nó sinh ra được bao nhiều buồng?”

“Chỉ một buồng duy nhất.” - Bố tôi trả lời.

Tôi ngạc nhiên về câu trả lời của bố. Tôi cứ đinh ninh trong cuộc đời của mình một cây chuối ít nhất cũng phải cho vài buồng quả.

“Khi buồng chuối chín cũng là lúc cây chuối mẹ chết đi.” - Bố tôi nói thêm.

Về sau, tôi có dịp được nhìn một cây chuối mang một buồng quả chín. Lá của cây chuối mẹ héo rũ và xác xơ, và thân của nó oằn xuống như sắp gãy vì nó phải mang trên mình một buồng chuối nặng trĩu quả. Chỉ một thời gian ngắn nữa thôi, khi buồng chuối chín hoàn toàn, cây chuối mẹ sẽ gục hẳn xuống.

Trong quá trình nuôi buồng chuối, cây chuối mẹ đã hy sinh những phần tinh túy nhất của mình - chất dinh dưỡng trong gốc, thân và lá - để dồn cho những quả chuối được chín, để dâng cho đời những trái chuối ngon ngọt.

Hóa ra lâu nay hàng ngày tôi vẫn ăn chuối và thỉnh thoảng vẫn nhìn thấy một bụi chuối mà không hề hay biết cây chuối tượng trưng cho một hình ảnh đẹp về sự hy sinh.

Và bạn biết không, dưới gốc cây chuối mẹ sắp chết đi, tôi nhìn thấy chồi non của một cây chuối mới. Một cuộc sống mới, một sự hy sinh mới lại bắt đầu…

Đi khắp thế gian không ai tốt bằng Mẹ
Gánh nặng cuộc đời không ai khổ bằng Cha
Nước biển bao la không đong đầy tình Mẹ
Mây trời lồng lộng không phủ kín công Cha…"

Tần tảo sớm hôm Mẹ nuôi con khôn lớn
Mang cả tấm thân gầy Cha che chở đời con
Ai còn Mẹ xin đừng làm Mẹ khóc
Đừng để buồn lên mắt Mẹ nghen con”.

Con nợ mẹ cha những ngày vui bất tận
Rong ruổi suốt cuộc đời không định hướng tương lai
Con nợ những chiếc hôn còn nóng hổi vành môi
Trong cơn điên loạn giữa bạc tiền mến mộ
Con nợ mẹ cha không bao giờ trả hết
Những nỗi nhọc nhằn con chỉ biết cắn vào môi
Bài học đầu đời thật vất vả mẹ cha ơi!

Xin cho con im lặng để mắt con cay
Xin cho con lạnh lùng để con không bật khóc
Xin cho con góp nhặt để còn chút lương tâm
Xin cho con chuộc lỗi dù biết đã muộn màng.

28 Likes

vưqf nhìn cụ dồng dồi,hơn em vài tuổi

1 Likes

mạng em yếu quá

1 Likes

cảnh đấy em bên Đức mãi rồi anh

1 Likes

ngày ngủ 3 tiếng thôi,con người nó cũng công nghiệp,nasis…còn chả bg nói dối,mình được đào tạo thế mà…hihi

2 Likes

Hì, bên úc anh cũng đi làm bồi bàn để kiếm tiền ăn học hả anh :relieved:

1 Likes

Uh ,bể dĩa chủ chửi hoài,bùn.Sau 1 tháng 2 tay 6 đĩa lớn và nóng lun :joy:

5 Likes

Chắc chỉ có em hiểu hoàn cảnh của anh, em đi bưng phở ngày đầu tiên từ 7h sáng đến 9h tối, 1 khay là 3 tô phở chà bá, đến chiều thì tay nó tê có cảm giác rớt cả mâm, sau thì quen dần anh ạ. Kỉ niệm nhớ mãi

4 Likes

Uh cực lắm,sau còn làm ca đêm hãng dệt, đến gần 5h sáng đón train đi học, o dám ăn Macdonald để dành tiền hút thuốc vì trời lạnh.Chỉ dám uống 1 ly capuchino 1 $ rồi vào học e ah :joy:

10 Likes

Cuối cùng thì những gì mình đã bỏ công sức ra cũng đx đền bù xứng đáng anh nhỉ. Giờ thì công ăn việc làm ổn định và có kinh nghiệm để dạy lại cho con những gì mình đã trải nghiệm. Em học ở UTS 3 năm ấy anh

4 Likes

Thế hả e thằng này ở Sydney đúng o???

1 Likes

Mới soi được 4 con cho ae ,nhưng để a xem kỹ 1 lần nữa,an toàn và đảm bảo bánh chưng có thịt mới báo :joy:

22 Likes

Đúng rồi anh ah, anh đến sydney mà đi ăn phở nhất định sẽ ghé tiệm Phở An của người Việt mình. Mới đó mà hơn 10 năm rồi. Kỉ niệm lắm anh ạ.

1 Likes

Lại có hàng mới rồi :grinning:

2 Likes

Há há ,nếu phở An ở khu bankstown thì a ăn rồi.Đợt đó có lên Sydney chơi 1 tuần để a kiếm ảnh nhà sò post lên.

2 Likes

Hehe, không ngờ anh em mình lại có duyên đến lạ :grinning:

2 Likes

Để a kiểm định lại 1 lần nữa,nhưng o mua lúc này ,của để dành ăn tết :joy:

6 Likes

Hôm nào nhậu tâm sự nhiều hơn e nhé. :beer:

4 Likes

Vậy là tết nay có tiền lì xì cho mấy cháu và thêm mấy giò bánh tét bánh chưng rồi. Lần đầu tiên trong đời em thấy 1 diễn đàn mà lại có tình cảm như thế này ấy anh. Nói thẳng ra là diễn đàn ảo nhưng tính cách của mọi người cũng thể hiện phần nào qua sự thể hiện bằng lời nói, vui lắm anh

9 Likes

vì chính là em

4 Likes