Nơi BÌNH LUẬN về Trái phiếu - Tín dụng - Khủng hoảng - Suy thoái - Lạm phát. Liệu VN có về 700? [Pic duy nhất bình luận phân tích, chia sẽ về các cổ phiếu)

Đây đã là lần thứ 7 liên tiếp, Fed quyết định tiếp tục duy trì lãi suất cơ bản ở mức 5,25%. Trước đợt giữ lãi suất này, Fed đã 17 lần liên tiếp tăng lãi suất đều đặn trong vòng 2 năm. https://mof.gov.vn/webcenter/portal/ttpltc/pages_r/l/chi-tiet-tin-ttpltc?dDocName=BTC328630

Thấy seo các bác Deutsche Bank tui đã nói từ hôm 16/3

2 thằng Credit Suisse và Deutsche Bank rất là thân nhau

Deutsche Bank mà phá sản thì hệ lụy kinh khủng lắm

2 Likes

Bác đánh giá nguy cơ này thế nào ạ? Liệu cp các nc có để việc đó xảy ra k hay sẽ có bp cứu trợ?

Nói về Việt Nam trước đi bác

Riêng ở Việt Nam thì chính thằng Deutsche Bank nắm khá nhiều cổ phiếu Bank ở Việt Nam. Đồng thời Deutsche Bank cũng nắm cổ phiếu khá nhiều doanh nghiệp lớn trong ngành tài chính chứng khoán, bất động sản, sản xuất

Nếu Deutsche Bank gặp nguy thì ảnh hưởng khá nặng đến chứng khoán Việt Nam

Riêng thế giới thì ở góc độ Deutsche Bank cũng có tác động lớn, mức độ tác động cũng khó đo đếm được

Ở hiện tại cổ phiếu Deutsche Bank hiện đang rớt cũng tương đối lớn, cơ bản thủng đáy tháng 10/2022 rồi. Còn chỉ số chứng khoán tương lai Mỹ hiện tại cũng rớt đáng kể

2 Likes

Bản chất nhiều Ngân hàng lớn ở Phương Tây là ngân hàng đầu tư, cụ thể huy động vốn xong thì vác đi đầu tư (trái phiếu, cổ phiếu, vàng, BĐS) và thậm chí mạnh tay đầu tư ra nước ngoài. Điều này khác với Ngân hàng ở Việt Nam (chủ yếu cho vay)

Do đó, khi ngân hàng phương tây phá sản thì ít khi chính phủ CỨU, bởi bản chất khó có chuyện Chính phủ vác tiền của dân đi cứu 1 thằng vác tiền đi đầu tư rồi lỗ chỏng vó

Từ quan điểm này, sắp tới còn hiệu ứng Domino thảm lắm

2 Likes

Vâng ak. Cảm ơn chia sẻ của bác ạ.

Trận khủng hoảng này nếu xảy ra thi chắc nặng hơn 2008 và sẽ khó giải quyết êm và nhanh như 2008

Vậy là cầm tiền đứng ngoài chờ giảm mới mua hả anh em, chiết khấu thêm thì đẹp đấy nhỉ

2 năm nữa cổ nó lại nhân đôi nhân 3 lại biết thế ngày xưa… :))

Cụ đọc bctc th bank cụ đang nói xem nó có khả năng vỡ k? :)) Cụ là thánh đọc bctc mà. Hihi

Vừa r nghe 2 ae FEd vs BTc Mẽo ng ta phát biểu có thấy thấy bản thân chúng nó còn éo sợ mấy ô VN cách chục ngày đi tàu mà éo hiểu sao nhìn đâu cũng thấy địch. Chịu thật

Note lại xem diễn biến ra sao, cảm ơn bác

Theo mình Vn-index phải giảm qua đáy tháng 04/2020 mới hoàn thành sóng giảm này. Đáy dài hạn có thể vào tháng 1-3/2024

Trái phiếu nhiều Ngân hàng châu Á sẽ 0đ. Bất động sản Hàn Quốc lâm nguy

Nó sẽ mạnh hơn khoảng 20 lần so với năm 2008 vì quy mô nền kinh tế giờ nó lớn hơn 2008

1 Likes

Thật ra thì riêng Bank Việt Nam giờ thậm chí còn căng hơn nhiều đó. Tuy nhiên quan trọng giờ là động thái của nhà nước hành động ra sao thôi. Kiểu như dùng doanh nghiệp và nhà giàu để cứu Bank, cái này áp vô chính sách và ít ai biết. Ngân hàng Việt Nam chỉ là hoạt động dựa vào tín dụng là chính, vai trò trung gian đưa tiền từ dân vào nền kinh tế. Do đó sập là khó vì ảnh hưởng đến người dân

Bank Việt căng ở đâu, căng vì lý do gì? Cụ thử nói tôi nghe xem.

bác cho thông tin rõ hơn về vđe này được ko?

Chờ BCTC Q1 của Bank thì tui đưa ra nhận định nhé

1 Likes

Các nhận định này chưa khớp lắm với bản chất với các số liệu cũng như thực tế bạn nhé