OCB: Ngôi sao Phương Đông

1. KẾT QUẢ KINH DOANH & YẾU TỐ VĨ MÔ TÁC ĐỘNG

Kết thúc năm 2020, lợi nhuận trước thuế của ngân hàng đạt 4.420 tỷ đồn (tăng 37% so với năm 2019), vượt chỉ tiêu đặt ra cho cả năm 2020. Tổng tài sản của OCB đạt 152.687 tỷ đồng (tăng 29% so với năm 2019). Huy động vốn đạt 108.462 tỷ (tăng 27% so với 2019). Tổng dư nợ tín dụng đạt 90.237 tỷ (tăng 24% so với 2019). Lợi nhuận trước thuế đạt 4.414 tỷ (tăng 37% so với năm 2019). Chỉ số chi phí trên thu nhập CIR dưới 35%, tỷ lệ ROE trên 20%, ROA trên 2%. Tỷ lệ nợ xấu dưới 2% và hệ số CAR trên 11%.

Ngân hàng Nhà nước vừa ban hành Thông tư 03/2021/TT-NHNN sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 01/2020/TT-NHNN. Bên cạnh những quy định liên quan đến cơ cấu lại thời hạn trả nợ, miễn, giảm lãi, phí, giữ nguyên nhóm nợ nhằm hỗ trợ khách hàng chịu ảnh hưởng bởi dịch Covid-19, thông tư mới cho phép ngân hàng giãn thời gian trích lập cho các khoản nợ tái cơ cấu trong tối đa 3 năm. Điều này giúp giảm áp lực dự phòng nợ xấu cho các tổ chức tín dụng.

Chiến lược cho giai đoạn 5 năm tới 2021-2025, OCB kỳ vọng ngân hàng tiếp tục duy trì tốc độ tăng trưởng lợi nhuận, tổng tài sản và vốn điều lệ từ 20% - 25%/năm.

1. LUẬN ĐIỂM ĐẦU TƯ

Niêm yết trên sàn HoSe - Nhiều năm lỡ hẹn niêm yết trên Sở Giao dịch chứng khoán TP.HCM (HoSE), bỏ qua đăng ký giao dịch trên thị trường UPCoM với mục đích là để chốt room ngoại trước khi niêm yết, OCB đã chính thức niêm yết trên HoSe vào ngày 28/1

Sự quan tâm của nhà đầu tư nước ngoài - Aozora Bank – 1 trong những ngân hàng hoạt động hiệu quả nhất Nhật Bản, trở thành cổ đông chiến lược sau khi mua 15% cổ phần tại OCB với một bản cam kết đầu tư lâu dài tại OCB qua việc cử các chuyên gia tham gia hoạt động quản trị và điều hành, hỗ trợ phát triển kinh doanh, hỗ trợ các hoạt động bán lẻ, quản lý rủi ro, nâng cao công nghệ, ngân hàng số. Đồng thời, hai ngân hàng liên kết cung cấp dịch vụ tài chính cho các doanh nghiệp Nhật Bản hoạt động tại thị trường Việt Nam.

Cuộc họp ĐHCĐ thường niên dự kiến tổ chức vào 28/4 với khả năng cao vấn đề tăng vốn sẽ được nhắc đến khi tỉ lệ sở hữu nước ngoài của OCB hiện tại là 19,5% với hơn 10% vốn sẽ được bán tiếp trong thời gian sớm (không giới hạn số lượng nhà đầu tư)

1. GÓC NHÌN KỸ THUẬT
    OCB đã break nền giá số 2 và cho tín hiệu mở mua khi break qua 25.2
    Khuyến nghị mở mua với OCB
    Target kì vọng: 30
    Cắt lỗ khi mất: 24

Target 4X nhe.

1 Likes

Bác cũng lên thuyền rồi à :smiley:

Cập nhật OCB 28

Giờ còn nên vào không bác ơi ?

Trên tàu rùi. Mình ko chống lại dc việc nó lên, nên mình leo lên nó.

Con này target bao nhiêu a e.

t2 lên nhanh còn kịp bác ơi.

1 Likes

dự trong bao lâu bác ơi, t6 có lên được không?
Ngoài ocb em đang ngắm mbb vs ctg. Con nào ổn hơn bác ơi

em kì vọng trên 3x bác nhé

1 Likes

vào mạnh bác nhé

36-40 bác

Ngoài OCB thì TPB cũng ngon tuyệt đấy.

1 Likes

Giờ bám càng tpb vẫn kịp hả bác, hay nên đợt một nhịp đỏ máu ko :grinning_face_with_smiling_eyes::grinning_face_with_smiling_eyes::grinning_face_with_smiling_eyes:

Hôm thứ 5 mình online hô hào dừng hoảng loạn và mua TPB dưới 35, giá quanh 34.6 đầy. Giờ nó vào vòng mới luôn.

1 Likes

Dòng bank đến cuối năm ngoài game lợi nhuận còn game tăng vốn nữa

OCB tạo phiên rũ bỏ vol thấp, điểm mua gia tăng

1 Likes

cập nhật 0CB 30