💥 PVS - Target 1 - 28 , target 2 - 26

Điện xanh của GEX nè các bác, Cá mập nhé.

Các công ty thuộc mảng năng lượng tái tạo của Gelex kinh doanh như thế nào?

THỨ 5 , 15/09/2022, 15:27

Gelex có 1 dự án điện mặt trời hưởng ưu đãi giá 2.086 đồng/kWh và 5 dự án điện gió hưởng giá ưu đãi 1.927 đồng/kWh.

Năm 2021, dự án điện mặt trời Gelex Ninh Thuận bắt đầu có lãi và các dự án điện gió bắt đầu có doanh thu. Gelex đặt mục tiêu sở hữu 800 MW năng lượng tái tạo vào 2025, hiện đã đạt 260 MW.

6 dự án năng lượng tái tạo kịp thời hưởng giá ưu đãi

Tập đoàn Gelex ( HoSE: GEX ) là tập đoàn đầu tư đa ngành theo 2 khối kinh doanh chính gồm sản xuất công nghiệp và hạ tầng. Trong đó, mảng công nghiệp của tập đoàn chủ yếu sản xuất thiết bị điện với thương hiệu nổi tiếng như Cadivi, Thibidi, Hem, Emic…; mảng hạ tầng gồm năng lượng, bất động sản khu công nghiệp, vật liệu xây dựng, sản xuất và cung cấp nước sạch.

Ở mảng năng lượng, đi theo xu hướng chung trên toàn cầu, tập đoàn cũng tập trung vào khai thác nguồn năng lượng tái tạo như thủy điện, điện mặt trời và điện gió. Tính đến nay, tập đoàn có 7 nhà máy phát điện với tổng công suất 239 MW, tổng đầu tư hơn 9.000 tỷ đồng. Ngoài ra, tập đoàn có thêm các dự án điện mặt trời áp mái tại các khu công nghiệp, qua đó, tổng công suất đã đi vào vận hành đạt 260 MW, tổng sản lượng 700 triệu kWh/năm.
Nguồn: Gelex, tổng hợp

Đặc biệt, Gelex có 6 dự án điện gió và điện mặt trời kịp thời đi vào vận hành trước thời điểm kết thúc ưu đãi giá.

Cụ thể, dự án điện mặt trời Ninh Thuận với công suất 50 MW, tổng đầu tư 1.300 tỷ đồng vận hành thương mạnh (COD) vào tháng 5/2019, được hưởng mức giá ưu đãi cho điện mặt trời theo quyết định 11/2017 hết hiệu lực vào 30/6/2019 (giá FIT 1), giá điện 2.086 đồng/kWh (chưa bao gồm VAT, tương đương với 9,35 Uscents/kWh).

5 dự án điện gió thuộc cụm Hướng Phùng và Gelex Quảng Trị với tổng công suất 140 MW được COD vào tháng 10/2021, kịp thời hưởng cơ chế ưu đãi với giá 1.927 đồng/kWh, tương đương 8,5 Uscent/kWh (chưa bao gồm VAT).

Ban lãnh đạo Gelex đánh giá lĩnh vực năng lượng tái tạo là mảng đem lại doanh thu, lợi nhuận ổn định, tuy nhiên hoạt động này phụ thuộc nhiều vào yếu tố thiên nhiên như lượng mưa, sức gió hay bức xạ nhiệt vốn không thể đo lường và dự báo chính xác. Ngoài ra, lĩnh vực năng lượng tái tạo đang được cơ quan nhà nước ưu tiên phát triển với nhiều chính sách hỗ trợ. Do vậy, đối với các dự án không kịp triển khai hoặc triển khai không đảm bảo tiến độ để được nhận các chính sách ưu đãi sẽ bị ảnh hưởng rất lớn đến hiệu quả kinh tế cũng như thời gian thu hồi vốn.

Đến năm 2025, tập đoàn dự kiến nâng tổng công suất năng lượng tái tạo sở hữu lên 800 MW. Tập đoàn GELEX cho biết thời gian tới, thông qua đơn vị thành viên, sẽ tập trung triển khai chuẩn bị đầu tư Cụm nhà máy điện gió ngoài khơi Vĩnh Hải với tổng công suất dự kiến 800 MW; nghiên cứu phát triển có chọn lọc các dự án như điện gió Gia Lai (100 MW), điện gió Đak-lak (200MW), điện mặt trời Tây Ninh (100MW), điện mặt trời Bình Phước 1, 2 (480MW), … .

Đồng thời, tập đoàn tiếp tục tìm kiếm cơ hội đầu tư vào các dự án năng lượng sạch khác như thủy điện, điện sinh khối, điện khí,… hiệu quả, phù hợp với định hướng chiến lược sản xuất kinh doanh.

https://cafef.vn/cac-cong-ty-thuoc-…-kinh-doanh-nhu-the-nao-20220915152720265.chn

1 Likes

Thứ 2 cả 3 em GEX, ASM, BCG cùng khoe sắc tím cùng các em hưởng lợi QHĐ8 !

1 Likes

2 em này tích luỹ đủ rồi…đến lúc phi là vút nhé

2 Likes

PC1 tích luỹ lâu rồi
Đoạn trước nhà nhà người người hô PC1 …giờ bà con quên em này rồi ah?

PC1 tổ chức khuyến nghị dạo này
Đến lúc kéo là bà con lại ùa vào

BCG cũng tích luỹ bửa giờ rồi…em này máu lửa nhà a.HN.

2 Likes

Hôm nay các anh vẫn cho tích luỹ…hihi

1 Likes

MSCI thêm mới PC1 nè các bác

https://vietstock.vn/2023/05/quy-ishares-etf-mua-manh-hpg-them-moi-pc1-frt-3358-1075001.htm

Quỹ nâng hạng thị trường mới nổi thêm mới đó nhe .

Em PC1 tích luỹ lâu quá …mọi người đã quên em rồi ah?

Các em được MSCI thêm mới thì với kỳ vọng nâng hạng sẽ là chất xúc tác cho mấy em này.

1 Likes

BCG cuối cùng em cũng nhấc mông

Còn mỗi mình em PC1 trong dòng NLTT

Mới nói xong phi hết rồi.

1 Likes

PVS , TV2, PC1 tích luỹ quanh 30 nhiều rồi

Chiều các anh cho CE hết dùm em nhe các anh !

1 Likes

Bước sang tháng 6 tất cả sẽ đồng thanh uptrend bác.

1 Likes

Tiền đang vào thị trường, hiện tiền đang xoay vòng giữa các nhóm ngành

Phiên sáng mà GTGD up đẹp rồi bác nhỉ

1 Likes

Dòng tiền đang lan tỏa các nhóm ngành,và sẽ đồng thanh uptrend :sweat_smile:

1 Likes
1 Likes

Chiều nay index biến động do thế giới biến động nên các anh tạm thời không cho ce được …hihi

Mai nhé các anh ơi?

Bcg có vụ gì với EIB à bác chủ

1 Likes

Mình nghe đồn đoán …hihi

1 Likes

PVS đang tích luỹ đợi lô B Ô Môn

Những gì mình phân tích dựa trên những thông tin chuẩn chứ không pr và cũng chẳng t+ nhé.

Hầu hết các bác trên đây toàn t+ nên không quan tâm đến nhiều khía cạnh của DN . Ngay cả các ctck phân tích thì cũng rất ngắn hạn.

Mình vẫn dự khả năng cao PVS sẽ bán vốn cho Nhật hay Singapore với giá > 4 lần book value vì lợi thế DNNN lớn