Phân tích định lượng - Quantitative Analysis

Upppp

1 Likes

Sáng nay em không làm được video, em gửi các anh chị bản tóm tắt về thị trường hôm nay để các anh chị tham khảo.

Chúc các anh chị có ngày mới vui vẻ.

Em xin chia sẻ đôi chút với các anh chị về việc lựa chọn môi giới và lựa chọn room để tham khảo.

Trước tiên em sẽ nói về vấn đề tâm lý của nhà đầu tư. Tâm lý nhà đầu tư sẽ rất khác nhau tùy thuộc vào vị thế của mỗi nhà đầu tư.

Nếu anh chị đang giữ tiền mặt thì sẽ mong thị trường giảm để có cơ hội mua vào. Nếu anh chị đang bán phái sinh sẽ mong thị trường giảm để có lãi.

Nếu anh chị đang nắm giữ cổ phiếu sẽ mong thị trường tăng tiếp. Nếu anh chị đang mua phái sinh sẽ hy vọng thị trường tăng để có lãi.

Đến đây vấn đề tâm lý sẽ phát sinh khi có nhận định trái chiều của môi giới.

 Nếu môi giới bảo thị trường có xu hướng tăng và khuyến nghị mọi người mua vào sẽ trái với tâm lý của những anh chị đang mong giảm. Việc này sẽ gây khó chịu cho các anh chị đang mong thị trường giảm.

 Nếu môi giới bảo thị trường có xu hướng giảm, có rủi ro và khuyến nghị mọi người bán chốt lời giữ tiền mặt thì sẽ trái với tâm lý của những anh chị đang mong thị trường tăng. Việc này cũng sẽ gây khó chịu cho các anh chị đang mong thị trường tăng.

 Một người môi giới sẽ không thể nào đạt được sự đồng ý của tất cả các anh chị trong nhóm.

Vậy vấn đề này cần giải quyết như thế nào? Dưới đây là một số điểm em nghĩ sẽ giúp các anh chị thoải mái về tư tưởng hơn.

• Nếu các anh chị đã có kiến thức và kinh nghiệm rồi thì coi môi giới chỉ là một kênh để tham khảo. Phù hợp với mình thì ok, không phù hợp với mình thì bỏ qua, kệ môi giới thích nói gì thì nói. Tiền của mình, mình tự quyết định.

• Nếu các anh chị chưa có kiến thức và kinh nghiệm, không tự quyết định được thì làm theo môi giới, nếu đủ tin tưởng vào môi giới đó.

• Môi giới có người có kiến thức và kinh nghiệm, có người mới chưa có kiến thức và kinh nghiệm. Mỗi người môi giới có phương pháp riêng của họ. Có người môi giới lướt sóng liên tục, có người môi giới chỉ vài ba lần trong một năm, có người môi giới giỏi về phái sinh, có người môi giới giỏi về chứng quyền, có người lại giỏi đầu tư giá trị dài hạn, có người giỏi về phân tích kỹ thuật, có người giỏi về phân tích cơ bản … Trước khi lựa chọn môi giới các anh chị cũng cần tìm hiểu xem phương pháp và phong cách đầu tư của mình có phù hợp với môi giới đó không. Nếu anh chị thích lướt sóng nên chọn môi giới giỏi lướt sóng, nếu anh chị thích dài hạn nên chọn môi giới giỏi về đầu tư dài hạn. Nếu anh chị thích dài hạn mà gặp môi giới giỏi về lướt sóng ngắn hạn hoặc giỏi về phái sinh thì không có kết quả tốt. Nếu anh chị thích lướt sóng mà chọn môi giới giỏi về đầu tư giá trị dài hạn thì cũng hỏng.

• Điều quan trọng nhất là vấn đề tâm lý: Nếu tâm lý của các anh chị không vui, thấy khó chịu là sẽ ảnh hưởng tới quyết định đầu tư của các anh chị. Lý trí chỉ sáng suất khi tâm lý ổn, đầu tư không nên có chỗ cho cảm xúc ở trong đó. Vì vậy rất rõ ràng, cần phải có tâm lý thoải mái mới đầu tư được, vì vậy anh chị nên chọn môi giới phù hợp với mình để đi được dài hạn các anh chị ạ.

Đàm Văn Vĩ

image

image

Topic tâm huyết quá

1 Likes

Cảm ơn bạn đã theo dõi nhé :slight_smile:

Em gửi cả nhà bản đánh giá thị trường hôm nay: 29/06/2021.

Chúc cả nhà có một ngày giao dịch thành công.

Em gửi cả nhà bản phân tích định lượng thị trường ngày: 30/06/2021.

Chúc cả nhà có ngày mới thành công.

Em gửi các anh chị bản phân tích định lượng thị trường ngày hôm nay.

Em gửi các anh chị bản phân tích định lượng thị trường chứng khoán, ngày 06/07/2021.

Em gửi các anh chị bản phân tích thị trường hôm nay: 07/07/2021

Em gửi các anh chị bản phân tích định lượng thị trường ngày: 08/07/2021

Chúc cả nhà có một ngày giao dịch thành công.

Em gửi các anh chị bản phân tích định lượng thị trường ngày 09/07/2021.

Em gửi các anh chị một số nguyên tắc trong đầu tư mà em hiểu, đây chỉ là quan điểm của cá nhân em thôi ạ.

1 Likes