Phân Vân: Nên chọn cổ ngân hàng nào

, , , ,

Topic này mình chỉ sẽ góc nhìn về dòng cổ phiếu ngân hàng – dòng cổ phiếu đang dậy sóng giai đoạn hiện tại

Vậy nếu có sóng ngân hàng xảy ra thì nguyên nhân là do đâu và cổ phiếu nào mọi người nên lựa chọn để có sự an toàn nhất

Mình sẽ chia video thành 3 phần nhé: Câu chuyện tín dụng 2023, tình trạng cổ phiếu ngân hàng hiện tại, và lựa chọn nào tối ưu

Câu chuyện tín dụng năm 2023

1. Tăng 13.5% và chỉ tăng mạnh vào các tháng cuối năm. Chủ yếu tín dụng nằm vào bđs tuy nhiên sẽ chủ yếu đến từ chủ đầu tư không phải đến từ người mua nhà

2. Thông tư 08 là nguyên nhân chính gây ra việc tăng trưởng tín dụng bị thấp
    image

3. Các ngân hàng phải đi huy động trái phiếu để đáp ứng nhu cầu vốn dài hạn và thông tư 08

Hiện trạng của các cổ phiếu ngân hàng hiện tại

1. Đi ngang 6 tháng volume thấp
  2. Định giá thấp nhất lịch sử

Vậy nên chọn ngân hàng nào
Anh chị xem video chi tiết tại đây nhé: Nhớ xem hết video và subscribe ủng hộ mình

2 Likes

TCB dưới cả book value là cũng có nguyên nhân của nó cả. Dư nợ 50% là bđs thì chịu rồi

2 Likes

đánh giá nợ xấu ngân hàng mà chưa có nợ xấu thì chưa đủ cho lắm

1 Likes

chuẩn rồi nhưng việc này đã phản ánh vào giá rồi đấy

bank giảm có mua ko bạn

Chủ yếu nhóm này lo về vấn đề nợ xấu, nim do lãi suất năm 2022 bị đột biến là chính chứ mà định giá cả nhóm này thì gần như được xem là khá bèo. Ngay cả tụi vượt đỉnh là ACB, BID, VCB thì như ACB PB 1,46, Pe 6.53 thì nhóm này đang dưới giá trị khá xa. Xét tụi MBB, TCB,MSB, SHB đồ thì so với 2021 thì giống như chia 2 chia 3 vì doanh nghiệp lãi vẫn đều mà giá trị tích luỹ không đổi. Giờ chắc chủ yếu bỏ đi nỗi sợ chọn theo định giá thì đầy con luôn.

1 Likes

Riêng mà đánh kỹ thuật thì chắc ưu tiên các con chuẩn bị bứt đỉnh ngắn hạn hay phá trend giảm vì thời uptrend. Ae nhìn mẫu leader là ACB mà coi thì chắc dàn bank tư nhân mẫu này khá nhiều. Tuy nhiên tuỳ phong cách tham gia nếu mà phong cách cẩn trọng thì chọn các con đã tích luỹ lâu mà chơi còn máu lửa thì chọn dòng tiền mạnh.

bank thì bác chọn bank nào?

Bank thì TCB, MBB, MSB,SHB bác có thể tham khảo còn mình thì quen midcap và xưa khá ưng độ đột biến nên chọn MSB.

1 Likes

cảm ơn bạn nhé

Còn nhiều cái nên không cần cảm ơn đâu bác. Bác có thông tin về nhóm này cũng có thể chia sẽ tham khảo.

Nhóm bank nói chung giai đoạn này chắc nhỏ lẻ không ai post luôn. Ngay cả rất nhiều con hot như MBB, ACB mà gần như không có và toàn từ rất xa ít nhất 1 2 tháng trước. Hầu như là do xanh quá không ai dám rớ vào kaka. Nên ae ta có thể nhiều thời gian chọn lựa.

Ví dụ này có SHB mở ra điểm mua break. Ae mê ptkt sẽ ưng mấy midcap hơn vì nó đánh ra form hơn còn tụi to to vn30 đánh hơi láo kaka

1 Likes

vn30 đoạn này đánh chuẩn hơn chứ bác. SHB break lại bị fail

SHB trong Vn30 mà bác.

Giờ bank nên đợi tích luỹ lại hết chứ giờ bay hết điểm mua rồi. Có các con bank mid và penny chưa chạy thôi nên nếu có tụi nó sẽ lead sau này vì độ chặc chẽ hơn. SHB đánh hơi dị thiệt có thể trường hợp ngoại lệ nên mình vẫn theo dõi tính cách tụi nó lại sau khi lâu lâu rồi không theo dõi để coi sóng tới ra sao.