Sá chi một kiếp phù du nhỉ? Mà chẳng trao nhau trọn chữ tình?

bác bachnam ơi cho em hỏi chút là thị trường đang chưa rõ ntn thì có nên hạ tỷ trọng cp, giữ tiền mặt ko ạ?

1 Likes

Tuần này còn 3 sự kiện - Fed tăng lãi suất, đáo hạn phái sinh, cơ cấu quỹ. Vượt qua được thì có thể hồi tốt, chưa tính khả năng khả quan. Quan sát mấy phiên hôm nay, lực đã yếu đi nhiều. Vùng an toàn để xử lý tài khoản đã dự kiến rồi, chưa có sai lệch nhiều. Kỳ vọng cao hơn thì chưa nói được. Tùy tài khoản mà có cách xử lý. Cổ phiếu mạnh yếu ra sao thì bản thân phải xác định được. Giữ tài khoản an toàn trước khi nghĩ đến có lợi nhuận tốt. Tại sao biết có nhiều điểm mua giá rẻ hơn nhưng cứ phải cố gỡ hoặc cố giữ làm gì?.. Tiền chưa tiêu còn đó. Nên tự phải chọn cách cho mình. Thị trường có mã đi ngược đi xuôi, cần xem xét cụ thể.

43 Likes

Phái sinh đang chưa vượt hẳn qua 1470-1471 nên chưa nói được điều gì, cản tiếp theo 1485-1486, xa hơn là 1502 là kỳ vọng cao nhất. Họ có thể short bất cứ lúc nào khi gặp các cản đó.

36 Likes

em F0 cũng ko hiểu quá nhiều bác ạ, mấy hôm r cứ bị doạ sập do đang có mấy points giống giai đoạn 2018, nói chung em vẫn đang hơi mơ hồ gđ này. muốn cắt cũng khó vì dính mấy mã chưa về bờ ạ :(((

1 Likes

Không cần lo lắng quá mức như thế. Nếu giá dầu dưới 100 thì lạm phát khả năng sẽ kiểm soát được dưới 6%, khi đó chỉnh sẽ không lớn, trong phạm vi 15-20%. Khi lạm phát tầm 10% thì chỉnh khoảng 30%. Khi Lạm phát 10-20% thì chỉnh khoảng 30-60%.

Kịch bản mức xấu cho năm nay thì lạm phát dưới 5%, kế hoạch chính phủ kiểm soát dưới 4%. Mỹ lạm phát đang hơn 7% mà họ mới chỉnh khoảng 15%.

Tội nghiệp cho những người bị tụi thất đức mị dân lao vào cổ nóng hứng bô. Xong lại còn có tụi chim lợn đi hù doạ.

Thị trường yếu bởi nhiều yếu tố như đã nói. Có dòng tiền ăn no bục diều chưa quay lại ở giá chưa phù hợp nên kém hưng phấn hơn một hai năm vừa rồi. Dòng tiền mới F0 không đủ lớn.

41 Likes

Nay Fed họp để tăng lãi suất mà thị trường tương lai của họ vẫn hồi đẹp. Một phần bởi giá cả hàng hóa hạ nhiệt. Nên xem xét trên mã mình cầm để lựa chọn sáng suốt. Khi điều xấu được hấp thụ hết thì ít nhất quá trình hồi phục được tốt hơn. Ngoài ra sắp có kết quả quý 1, một chút động lực cho cổ mạnh. Tin ra là bán hoặc thấy tăng sốc là hạ, giữ tài khoản an toàn, lựa chọn mã và điểm vào rồi ngồi ôm cây đợi thỏ. Đừng nóng vội ham gỡ nhanh.

41 Likes

Đừng đặt tên cho mình là f0ck, sau lên f1ck hay fNck thì lại đổi tên à? Nói thẳng ra là muốn cắt thì cắt chính mấy mã chưa về bờ ấy, cái đấy mới gọi là cắt, chứ ko người ta đã gọi là chốt lời. Đùa chút với bạn thôi.

13 Likes

Nay bạn BN phản ứng quyết liệt quá :joy:. Chắc bạn thấy f0 bị lùa nhiều quá nên đau lòng thay cho ae f0 đây mà.

18 Likes

lỡ đặt từ năm ngoái bác ơi, k dc đổi nữa =))))

3 Likes

cám ơn bác Nam nhiều ạ, hú hồn hú vía mấy hôm r nhưng em cũng cứ theo dõi thôi chứ chưa làm gì cả

4 Likes

Thay vì sợ, hãy ngồi lập kế hoạch chiến lược đầu tư cho mình. Vốn vào hết rồi thì phải có kế hoạch hạ dần để giữ vốn đã, hoặc con hàng nóng thì thoát chủ động khi nó hồi. Đợi thị trường ổn định và vùng giá thấp bắt đầu đầu tư trở lại. Một thời kỳ đẹp của thị trường nhưng vẫn nghe nhiều người lỗ thì thật tiếc. Xu hướng uptrend dài hạn vẫn chưa có gì thay đổi được cả, chỉ là thời gian thôi. Tầm vóc thị trường Việt Nam đã vào giai đoạn mới. Biết đến thị trường tài chính là có cơ hội đổi đời rồi. Vấn đề còn lại là bản lĩnh cá nhân trong tâm lý, hiểu biết, vốn,…

39 Likes

Anh ơi xem giúp em mã Hii với a. Mấy hôm sợ rung em cơ cấu sang con này a

4 Likes

Nó đang vượt MA9 tuần để trở lại xu hướng tăng giá. Xấu nhất có lẽ nó về 10.5-11, bình thường khi chỉnh có lẽ chỉ về khu đáy vừa rồi. Hiện tại mục tiêu ngắn hạn khoảng 16-17. Phát hành xong mà thị giá thấp thì có lẽ thất bại. Nên vùng giá thấp có thể đã bị gom. Sẽ có đoạn đánh lên phân phối.

Một câu chuyện đơn giản về đầu tư cổ phiếu bank. Nhiều nhà đầu tư cứ kêu từ xưa chẳng thấy cổ tức tiền. Thật vô lý, ông ngân hàng mà xẻo thịt ra chia thì tương lai ở đâu? Cổ tức cổ phiếu xong người ta đánh lên thì biết đường mà bán thu lại lợi nhuận, sau muốn đầu tư thì mua lại vùng giá thấp. Tùy kế hoạch mà có tỉ trọng cho mình…

25 Likes

Vâng. em thấy nó an toàn nên nhảy vào làm tý. Hôm bữa có con SVD giá 9.9 pht giá 10 mà em ko vào. xong nó đánh lên 14. h xem lại tiếc a

3 Likes

Cám ơn a

3 Likes

Bank là dân buôn tiền mà chia cổ tức tiền thì khác gì tự cắt thịt mình ăn chống đói. Cái ăn của bank là sau khi chia giấy có nhịp đánh lên là lúc cầm tiền về

15 Likes

Khi tham gia game phải nghiên cứu kỹ để không bị mất tiền. Nội tại, tương lai ngành nghề,…để mình bám vào.
Ví dụ thực tế để tham khảo. APH lợi nhuận năm 2019 là 700 tỉ, năm trước mua AAA 75tr cổ giá 10 gì đó. Thị giá giờ 17, sau gần 1 năm họ lãi bằng họ làm cả năm. Vừa rồi bí quá bán ra để trả lãi trái phiếu… Không lẽ họ bán giá 10?

26 Likes

Anh ơi nhờ A cho nhận định con TIG với ah,E thấy có game mà nó cứ lầm lũi đi xg,jo đã âm 1 khoản…Cảm ơn Anh

2 Likes

Do bản thân em chưa tìm hiểu kỹ, đánh giá cụ thể. Chứ anh thấy họ đánh thế là đẹp, mục tiêu mô hình cũng đã đạt. Hồi tận lên 78.6% cho thoát hàng, còn mong chờ gì nữa? Game thì phải gom giá thấp, đánh lên giá cao phân phối cái hàng họ dự định mua thêm, lượng gom thì họ có thể gom nhiều hơn lượng họ định mua thêm. Ngày giao dịch hưởng quyền sắp tới rồi, chắc hẳn nó còn giảm nữa để gom.

27 Likes

Vâng. Cái này cần rất nhiều kinh nghiệm a. Cám ơn anh đã giúp em có hướng đi đúng đắn.

3 Likes