Sai lam co ban cua f0

1. MUA MỘT LẦN

Ví dụ đơn giản bạn đang có 40.000.000 đồng trong tài khoản chứng khoán (tiểu khoản 1)

Vào ngày 22/4 bạn thấy cổ phiếu DCM điều chỉnh về vùng 40 và bạn đặt 1 lệnh duy nhất mua được 1.000 cổ DCM giá 40

Tuy nhiên chỉ sau đó cổ phiếu 5 phiên vận động quanh 34-39 và rồi giảm về 25. Lúc này bạn tiếc vì tại sao dùng hết tiền mà không chia làm 3- làm 4 (ví dụ làm 3 thì bạn chỉ mua 300 cổ/ 1000 cổ)

1. NẮM GIỮ QUÁ LÂU

Câu này sẽ không gây mâu thuẫn vì tiêu đề mình là “nắm cp ngắn hạn”. Quá lâu ở đây chỉ việc bạn nắm cổ phiếu đang lãi thành hoà vốn, hoà thành lỗ vốn.

Quá lâu ở đây là bạn không xác định được thời gian mình nắm cổ phiếu, thấy tăng mong tăng tiếp => không bán

Thấy giảm, nghĩ sẽ tăng => không bán

Rồi đến một lúc nào đó giá cổ phiếu bắt đầu khiến bạn chán nản thì bắt đầu => bán lỗ.

Giải thích cho 2. Vì không phải cp nào giảm cũng có thể lên lại theo tuần, theo tháng đoạn vừa qua là 1 minh chứng.

✍ 3 có liên quan đến điều mình nói ở đây là việc: KHÔNG DỪNG LỖ

Phần lớn các NĐT khi mới mua vào 1 cổ phiếu không biết mình đang nắm cổ có yếu tố cơ bản như thế nào hoặc hành động giá trên đồ thị kĩ thuật ra sao. Và rất khó chấp nhận tâm lí bán lỗ.

Cho nên khi có sự báo hiệu về stoploss họ vẫn có thể bỏ qua và cuối cùng chứng kiến cp gãy hết tầng giá này đến tầng giá khác.

Lúc bắt đầu chịu stop thì có khi lúc này nó đã vào sóng hồi hoặc là có đợt tăng giá mới.

😨 4. Điều cuối cùng đó là: CẢM XÚC trong áp lệnh mua-bán

1 trong những điều sai lầm nữa, khi chúng ta vì sự yêu thích cá nhân có thể mua và tôn thờ 1 cp, dù nó giảm vẫn mua và mua (trường hợp này chỉ Đ khi tiền nhàn rỗi lâu dài- DN đang nắm có sự tra soát kĩ lưỡng về dài hạn 2-5 năm)

Và ngược lại ta bán vì sự căm hận, chán nản vì DN đã giảm quá sâu

Mà trong TTCK không có chỗ cho cảm xúc hưng phấn- hay bi quan cực độ, đánh giá 1 cp dựa trên nhiều chiều khách quan về tin tức dn, tin tức ngành các câu chuyện xung quanh để có góc nhìn lí trí nhất.

Tóm lại, phần lớn NĐT mới tham gia, ai cũng mắc phải những sai lầm trên, và không ai là không lỗ trên TTCK này, có chăng là ít hay nhiều. Hi vọng qua những lần TT thế này mọi người có thêm kinh nghiệm để chuẩn bị cho những con sóng lớn vì VN vẫn là nước có tiềm năng lớn để phát triển thi trường này tốt hơn nữa.

Bạn chọn là Warrent Buffett hay W. j Oneil???

Cả 2 đều là những thiên tài chứng khoán nhưng cách họ nắm giữ cổ phiếu rất khác nhau.

Như mình nói có cp giá sẽ trở về sớm trong tương lai. Nhưng cũng có DN 1 down ko up nổi hãy tìm hiểu kĩ.

Trong lúc TTCK không còn dễ, nhiều người nản, nhưng nếu nản thì rất khó để đồng hành được lâu dài. Đây là đôi lời chia sẻ từ cá nhân em chứ không từ cái gì hết, nên mong mn có sự lạc quan.

2 Likes

mình đang là nhà đầu tư f0

hời điểm thị trường như này danh mục đầu tư của anh chị gặp khó khăn, kẹp hàng, lỗ nặng em rất hiểu. Vì thế mà team Chứng Khoán Việt chúng em quyết định lập room miễn phí chuyên để hỗ trợ anh chị trong q

Cụ theo phong cách nào?

Thôi bớt vớ vẩn đê!!! Copy vài dòng trên fb rồi vô đây định mở room thu phí à?