Sai lầm kinh điển khiến nhiều cao thủ trở nên ăn hại bỏ lỡ siêu cổ 50-100-1000 lần

Thời bơm tiền là thời các siêu cổ bds đất đai tăng phi mã, sóng sau xô sóng trước tăng hàng trăm thậm chí hàng nghìn lần. Nhưng A7 nhận thấy nhiều cao thủ gạo cội 10-15 năm vẫn bị bỏ lỡ và ngồi chửi bởi mớ kiến thức máy móc thiển cận như phân tích PE cổ đất, phân tích giá trị sổ sách, hàng tồn kho sai bét nhè… Họ thiếu kiến thức định giá cổ bds một cách thảm hại, họ bê nguyên phương pháp định giá của cổ tăng trưởng vào cổ BDS. Trong khi các phương pháp này cho kết quả sai vô cùng thảm khiến họ trở nên ngu đột biến.
A/ Ví dụ về định giá PE:

• Công ty A có dự án trị giá theo thị trường ước 10.000 tỷ, trừ chi phí đầu tư lợi nhuận 8000 tỷ, nhưng nó chưa bán nên lợi nhuận thấp. Giá thị trường vốn hóa chỉ 500 tỷ. PE lúc này là cao vô cực. Nhưng mua thì rẻ đc 16 lần so giá trị RNAV. Thì họ ngồi chửi lùa gà, chê chỉ số PE cao ko khác gì mấy con bò.
  • Công ty B có 100 tỷ đất đã bán hết, hạch toán EPS cao khủng. PE chỉ 5 nhưng vốn hóa đã= 500 tỷ cao gấp 5 giá trị thật thì lại khen PE rẻ và ngon. Kkk nên xúc vào ăn bô cứt ngay.
    B/ Ví dụ về tồn kho:
    nhiều công ty tồn kho to nhưng bị vốn hóa lãi vay nhiều năm, hoặc phải trả 12% cam kết khai thác cho khách mua codotel., hoặc đất mua theo giá thị trường bị cao… nên lợi nhuận chỉ bằng cái tăm. Có những công ty tồn kho bé như con chấy nhưng lợi nhuận khủng vì gía đất rẻ đã tăng nhiều lần.
    C/ Về giá trị sổ sách ; Nhiều công ty giá trị sổ sách thì ko lớn bởi có những lô đất để lâu giá vốn bé tý soi kính hiển vi mới thấy nhưng giá thị trường thực tế gấp hàng trăm lần.hàng nghìn lần.
50 Likes

Các đệ tử A7 họ ăn hàng chục hàng trăm lần cổ bds bởi họ hiểu đc mọi vấn đề. CK là kì vọng tương lai, soi đc những công ty ẩn chứa kho báu mới giàu. BCTC khi thể hiên đầy đủ thì nó đã đi đến chặng cuối nc rút hàng chục lần

16 Likes

:laughing:

A7 xem giúp Em mã AGG nó nằm trong ví dụ nào giúp Em, Em thấy nó giống A mà ai cũng bảo không phải ạh!

1 Likes

Nó cổ chơi tạm thôi ko xuất sắc. Lý do dự án toàn chung cư sử dụng vốn lớn, nên gánh chi phí cao, hiệu quả vốn ở mức chấp nhận được so nhóm BDS. Nhìn volum gần 2tr cổ phiên thì thấy giá cũng thỏa mãn cả bên mua và bán, dư địa tăng ko nhiều

6 Likes

Cứ DIG với IJC mà phệt là giầu

IJC chơi đc. Nhưng vốn hóa 6000 tỷ có khi giá trị quỹ đất thua L14 vốn hóa chỉ 1/3 đấy. Vì giá vốn đất L14 rẻ lắm chỉ 1/10 giá bán

9 Likes

A7 nhận xét chuẩn, AGG tăng từng đoạn để thu hút đầu tư, hiện đang có deal tăng lên 45 để bán khối ngoại, Em tính vào kiếm khúc này.

A7 nói quá chuẩn. Nhớ đời con NDN vào 25.4 ngày 18/1. EPS cao P/e thấp và ăn nguyên bô. May cắt sớm không thì lõm đến bây giờ vẫn chưa về bờ

1 Likes

A7 thấy TDC ổn ko a?

TDC nó tài sản ok. Nhưng hạn chế vãn nhà nc chi phối. Nhà nc chi phối đường dài ko hay Tăng nóng rồi cũng ko nên đua cố làm gì. Có đấu giá thoái bớt nhưng tỷ lệ chi phối vẫn cao. Chỉnh khá thì vào

11 Likes

Thầy xem giúp em RIC. Em ăn được 10 lần mà thấy vẫn chưa đạt được kỳ vọng

Anh ko để ý con này

3 Likes

Em đếm tài sản của TDC cũng khủng thật a A7 ah. Trước mắt việc Malaysia nhòm ngó đất của nó nên nó mới mạnh vậy đoạn này.

1 Likes

Ông bạn A7 cũng đếm cua múc nó từ 7-8k ôm mãi mấy năm nhưng công ty lởm nhà nước ko ngóc đc. Vừa rồi nó cần hút vốn nó ra tin để phục vụ bán cp thì cổ mới phi đc . Ông ấy lại bán cụ hơn nửa rồi kkk
Tài sản anh thấy tạm ổn còn lãnh đạo bọn này anh ko duyêt tí nào. Trc becamex nó tung bóng rổ với IJC cho ôm.5000 tỷ đất giá đỉnh 2011. Kẹp 10 năm lúc tăng Becamex lấy lại cho tí lãi…kkkk
Chứ một DN cầm 5000 tỷ từ 2011 nếu lãnh đạo ngon giờ tỷ đô cmnr

12 Likes

A7 ơi xem giúp em con CKG với, nó cùng trùm đất Kiên Giang mà Phú quốc lên tp nữa a

Bac A7 cao thủ, nhận định con nào chuẩn con đó. Đúng tầm nhìn đỉnh thật.

3 Likes

DTA có 47ha Nhơn Trạch chứa 12ha nền giá bán 10tr/m2. Chơi được không sư phụ A7

1 Likes

em thấy D11 là tiểu vương trong làng BĐS nội thành HCM đấy

A soi hộ cp IDV có ok ko A