Sau 3 đợt rũ mạnh liệu 1320 có chào đón anh em không?

, , , ,

Chúng ta đã bán gần 21 tỷ usd/ 110 tỷ usd( Bán gần 20%) vậy có bán hết được không? điều đó là rất rất khó cùng lắm bán tầm 20 đến 30 tỷ nữa là căng lắm rồi.
Nhưng nếu không bán Đô thì làm gì để kìm tỷ giá???

• Tăng lãi suất để hút tiền đồng về: Điều này chính phủ ko mong muốn, Kinh tế vừa hồi phục sau dịch, các ngành sản xuất, nhu cần bán lẻ, tiêu dùng chưa quay lại bình thường như trước dịch → Nếu tăng mạnh LS thì bóp nghẹt kinh tế.
  • Nới thêm biên độ tỷ giá thay vì giữ 2% lên 4% hoặc thả nổi tỷ giá.
    Cả 2 PP trên đều có nhiều mặt trái của nó, Vĩ Mô của Việt Nam vẫn đang khá ổn( GDP vẫn ổn, lạm phát vẫn giữ mức chấp nhận được). Nên ÁP DỤNG CẢ 2 PHƯƠNG PHÁP TRÊN SẼ HƠP LÝ NHẤT:
  • Tăng nhẹ lãi suất từ giờ đến 2023
  • Nới lỏng biên độ tỷ giá khi đô tăng nhanh thay vì giữ 2% tăng lên 3%, 4 hoặc 5%.
    Như vậy cả 3 biện pháp trên CP đang áp dụng: Bán đô, tăng LS( Từ đầu năm tăng nhẹ), nới tỷ giá
1 Likes

:slightly_frowning_face::slightly_frowning_face::slightly_frowning_face:

Đúng là phải thưa nhận là thị trường lúc này là ông này vặt của ông kia ko hơn ko kém

2 Likes

Bg lên 1240-1250 còn khó nứa là 1300

1 Likes

Kn cao sẽ chấp nhận suy thoái , tăng ls, ko để lạm phát cao

1 Likes

Thích đạp trụ kệ nó đi cho đạp thoải mái, phiên sáng ae cứ đi uống coffee nghe nhạc thư giãn đi phiên chiều mới là phiên quyết định.

Thay vì lo chỉ số cứ lo danh mục mình thôi kệ thị trường đi xem thử nó có giảm mạnh dc ko?

2 Likes

Lạm phát ổn, tỉ giá cân bằng mà GDP tụt giảm thì bình ổn làm gì. Đất nước đang trong giai đoạn vàng để phát triển ko tận dụng đc thì chịu. Lại còn chấp nhận suy thoái nữa loạn mất. Phải ssanhs đổi lạm phát để lấy GDP

2 Likes

Lạm phát mỗi khi đã phi thì nó như con ngựa đứt cương khi đó kiềm cũng khó và hậu quả sẽ kéo rất dài chứ ko đơn giản muốn tăng thì tăng muốn giảm thì giảm đâu.
Nhìn thằng Mẽo bơm tiền hơi quá đà lãi suất đưa về 0, thêm ông fed chủ quan làm lp tăng phi mã sắp tới là lần 3 nâng 0,75 cũng chưa ăn thua chắc phải thêm vài lần nữa mới hạ nhiệt dc lp cơ bản vẫn còn cao. Nhưng kỳ vọng các đợt tới 0.5 thôi cho đến khi đạt được mục tiêu.
Kinh tế việt nam phát triển ổn định thì lạm phát tầm 2-4% là đẹp cao lắm 5%

1 Likes

Gdp năm nay tầm 7.2-7.5 là khá ổn rồi nhìn đi nhìn lại ko mấy nước trên thế giới đạt dc mốc đó đâu :slight_smile:
Cuối năm có thêm một ít lượng kiều hối gửi về cũng góp phần tăng dữ trữ lên chút, năm ngoái kiều hối tầm hơn 12 tỷ usd thì phải?

1 Likes

Hi Lê. Đoạn đầu mình nhờ pic Lê tự nói rồi tự nghe nhé. Viết ở pic khác hoặc tag vào, người trong cuộc xem được cười tớ vô duyên thì xấu hổ lắm!

Bernice này,

Đợt này chị Bear xinh đẹp của em đã online trở lại. Mặc dù cách trở về địa lý và múi giờ, chị Gấu vẫn lan tỏa tri thức và yêu thương như xưa. Tuy vậy, sang bên trời tây, tâm hồn chị có phút giây đa sầu, đa cảm. Những khoảnh khắc yếu đuối mong manh vô tình tạo nên một màu buồn ướm nhuộm không gian.
Có lẽ đây là lý do khiến chị Bel của em cảm thấy xót xa và lặng lẽ thu mình.
Hai chị Bear và Bel đã che chở cho Bơ trước những “tổn thương tinh thần” mà em phải chịu đựng trước kia. Giờ đây gặp lại, Bơ cố gắng sẻ chia và động viên hai chị ấy nhé!

Anh cũng mừng khi thấy chị 2 của em vui vẻ, tận tình chăm sóc người thân. C2 vẫn trẻ đẹp, tự tin cùng với nét duyên mà ít người có được.
Bơ chắc hẳn đang rất nhớ chị 3 của em? Anh nghĩ với nghị lực vươn lên, một tâm hồn tinh tế và sắc tím gây nhớ thương của C3 thì những bất lợi của Ttck và điều không vui mà chị gặp phải, sẽ không thể làm khó chị ấy được lâu.
Anh tin, với sự quan tâm và tình cảm của mọi người, đặc biệt là Bơ và C2, C3 của em sẽ sớm trở về bên Bơ, tinh khôi như thuở ban đầu vào một ngày không xa.
Anh mong mọi điều tốt đẹp luôn đến với Bơ và các chị của em!

Lê mọi việc vẫn tốt chứ?
NĐT không phải hoảng sợ khi thấy Ttck liên tục giảm mạnh cả về về chỉ số lẫn thanh khoản. Đừng quá lo lắng, bi quan khi đọc được các Cmt tiêu cực của một số cao thủ nổi tiếng nơi đây về vĩ mô, về chính sách tiền tệ của Nhnn, về nguy cơ đổ vỡ của thị trường…
Hiện nay, ta luôn chủ động trong một thế giới bị động, ổn định và linh hoạt (có các p/án dự phòng). Mỗi quyết sách của của CP đều có rất nhiều chuyên gia giỏi nhất trong nước và hàng chục chuyên gia đến từ các nước phát triển ở Tổ tư vấn ktế của Ttcp và các bộ, ngành… luôn bám sát diễn biến trong nước và các quốc gia qtrọng nhất trên thế giới.

Những bất ổn đã và đang diễn ra trên toàn cầu (chiến tranh, lạm phát, các TTTC chao đảo, LS các NHTW tăng cao, suy thoái cận kề…) đang gây áp lực lớn lên tỷ giá và Lsuất trong nước. Cùng với tâm lý sợ hãi bao trùm của NĐT, đã dần mở ra vùng mua hiệu quả của Ckvn từ nay đến nửa đầu quý 4.
Với định giá hợp lý (trong khó khăn bủa vây) và nội lực đủ sức chống đỡ cao, đã bắt đầu xuất hiện hàng loạt cổ phiếu (ở đa số các ngành nghề theo định hướng) rất đáng để đầu tư, tầm nhìn > 6 tháng.

Chúc Lê và các bạn F247 luôn vui vẻ, hạnh phúc và thành công.

2 Likes

Thanks Lux và cho hỏi thăm sức khoẻ bạn gấu nhé @WINTERBEAR đây là những người bạn dễ thương nhất trên F247 này, Lê nhiều lúc vẫn còn bon chen với đời quá :joy::joy: nên chắc phải cố ko bon chen như 2 bạn nữa khà khà.

Chúng 2 bạn luôn mạnh khoẻ và mùa đông này sẽ ấm áp chứ ko phải đóng băng như vnindex.

1 Likes

Còn chứng cháo thì mình vẫn tạm ổn chỉ là vẫn sân si với đời chưa bỏ đc :joy:

1 Likes

Không hề ổn đinh đâu nhé chỉ là các chỉ số tăng trưởng quý này so vs base quý 3 năm ngoái thấp do covid thôi. Giá dầu cuối năm và 2023 sẽ leo cao, tăng ls liên ngân hàng để cân bằng tỉ giá, hàng hoá nhập khẩu vs chi phí đêuf răng. Tất cả đều làm tăng chi phí vốn, lạm phát đẩy. Bây giờ mà xiết thanh khoản nữa thì oẳng hết. Ông cứ note lại xem kt vn quý 4 vs sang năm xem còn ổn nữa ko?

Ổn so với thế giới thôi, còn quý 4 và 2023 khó khăn thì biết trước rồi bạn kinh tế đã có độ mở lớn nhiêif nước nguy cơ suy thoái thì vn ảnh hưởng là chắc rồi. Quan trọng mức độ ảnh hưởng ntn thôi.
Chính sách giờ cũng linh hoạt mềm dẻo chứ ko cứng nhắc đâu.

Thế thì ngồi im cho các cụ bơm tiền, bơm tiền là tất yếu.

Đang bơm cho đầu tư công đó còn gì :joy:

Mà sẽ còn bơm tiếp bơm tiếp. BDS lại lồi mồm

Theo bạn bds sẽ lồi mồm năm nào 2022 hay 2023? Mình cũng có ít bds đây nhưng triển vọng ko dc tự tin lắm :slight_smile:

Chính sách sẽ có độ trễ từ 1 đến 1,5 năm, ck sẽ tăng dần từ bây giờ

Như vậy fed tăng 0.75 vì mục tiêu kiềm chế lạm phát đã chấp nhận tăng lần thứ 5 và kỳ vọng phải đến 2025 mới trở về mức bình thường. Mấy cụ hở chút là bơm tiền bơm tiền cứu nền kte Việt Nam mình bao năm nay tăng trưởng tín dụng/ GDP đều 120-140% rồi còn gì? Giờ bơm mạnh nữa lạm phát nó nhảy dựng đứng như ngựa phi thì lại đến 2024 mới kiềm chế xong LP.