**STB và cơ hội làm giàu thập kỷ - ai hiểu tự khắc giàu !**

, , ,

Chọn đúng chu kỳ của CP mới là cách đầu tư thông minh bác ơi.
Thay vì ôm một CP 3 năm
Sao k giữ một năm vào đúng chu kỳ của CP
Ai đọc Mark Minervini rồi cũng biêt
Chu kỳ của CP đều có 4 giai đoạn
Thờ ơ tích lũy
Tăng giá
Phân phối
Giam giá
Và chỉ tham gia Cp ở giai đoạn tăng giá

5 Likes

Tôi thì tôi méo trông chờ vào cái đó kiểu 5 ăn 5 thua. Trên sàn thiếu gì con hàng chắc cú hơn nhiều.

1 Likes

1 xu hướng tăng giá dài hạn
nó sẽ có nhiều vùng trung chuyển tạo nền giá
STB đang đoạn tạo nền giá trung hạn
nền giá này trung bình 2-6 tháng
và có 2-4 lần thu hẹp độ biến động và thanh khoản
trước khi có thể bước vào sóng tăng mạnh tiếp theo

5 Likes

STB vẫn là miếng bánh mà tây ta đều thèm muốn thôi bác ơi

5 Likes

Một vài CP thử bác. Giai đoạn này mình thấy chọn CP hơi khó à. Ra ra vào vào toàn lỗ :slight_smile:

2 Likes

Timing mới quan trọng bác ơi. Cầm một CP k đúng chu kỳ thì lại thành chôn vốn

2 Likes

Em cũng tính vậy, nhưng k giỏi mảng trading bác ơi. Toàn bị fomo mua cao bán thấp

3 Likes

Vậy thì càng phải học kiểm soát lại tâm lý của mình

stb giá này mua làm j nữa, upside nếu vào sóng tăng khoảng 60%. Mua sắt thép ăn còn dày hơn

2 Likes

Tôi lên đây chém gió vui vẻ, thỉnh thoảng vào cà khịa mấy ô từ trước đến nay ae tôn thờ ca ngợi họ thôi. Kiểu lên bài PR, cổ tăng nóng thì đảo hàng. Chứ còn phím hàng, lên bài tôi có bao giờ vì k có nhu cầu. Dại gì. Tôi ôm dài, còn các bác dài ngắn thế nào ai biết. Nguyên cái đó lệch pha nhau r.

Sắt thép mã nào ổn bác, như HPG nói cầm 2 3 năm thì tự tin, trong ngắn hạn thì k chịu nổi nhiệt

3 Likes

Cảm ơn ad chia sẻ. Đọc khá hay, mình k phải dân tài chính, nên thích tìm hiểu những CP tốt, chứ k thích đầu cơ lắm

3 Likes

Mark xẽ chưa mua STB vì nó chưa đáp ứng đc mẫu hình xu hướng (SEPA) của Mark

1 Likes

Mình k khuyến nghị mua giá này. Đay là câu chuyện dài của Cổ phiếu. Viết cho mn theo dõi

4 Likes

Bạn đang tham gia ở TT tài chính. Trong đó TTCK là TT khốc liệt, rủi ro nhất mà bạn nói bạn k biết về tài chính. Hihi. Nhất là bạn lại muốn ôm đầu tư nữa.

Nếu nói về sắt thép, thì phải tích lũy thêm 1 năm nữa, CP vẫn đang chuyển giao giữa pha giảm giá và pha tích lũy thôi.
Nhóm chu kỳ phải gắn liền với KQKD
Như HPG thì chúng ta chờ vào việc nâng công suất và triển khai dự án 2.
Nên chu kỳ này phải mất hơn 1 năm mới nhận thấy sự thay đổi

4 Likes

Chỉ có 20% các CP dẫn dắt chu kỳ trước có thể tham gia vào tăng giá mạnh chu kỳ tiếp theo. Và 80% các CP dẫn dắt chu kỳ trước sẽ bị lãng quên
Ví dụ, chu kỳ tăng giá 2020-2021 với hàng loạt các nhóm ngành dẫn dắt lớn như: thép, đạm, chứng khoán, cảng biển, bđs…
Nhưng chắc chắn 80% các CP mạnh chu kỳ này sẽ bị TT và dòng tiền bỏ rơi thời gian qua và thời gian tới. Và phải rất lâu( tính bằng năm) những CP này mới có thể bước vào chu kỳ mới nếu điều kiện DN và ngành chuyển biến thuận lợi.
Và đây cũng là sai lầm chết người của nhiều NĐT khi cố bám lấy những CP tăng giá mạnh trước đây, điều này không những làm bạn mất tiền, thời gian và cảm xúc.

5 Likes

Vâng bác, mình ngoại đạo mà. Học từ từ thôi.

3 Likes

Mình cũng tham gia từ 2022, thấy nhiefu NĐT vẫn còn hô hào về HPG tốt, ngay đỉnh, nhưng chưa tìm hiều về chu kỳ doanh nghiệp. Xem đó là bài học cho mình thôi

4 Likes

Cứ học tập để k bị bỏ lại phía sau thôi bác. Ai cũng chân ướt chân ráo bướt chân vào TT, rồi bị bầm dập hết lên thì mới khôn ra được. Không ai dạy mình tốt hơn trải nghiệm của mình đâu

4 Likes