Tâm sự F0 đu đỉnh BĐS

, , ,

em F0 , em mua full L18 thời trước TT sập , đã tìm hiểu kỹ , thực địa , tham khảo nhiều thấy rẻ mua nắm giữ lâu dài ok , nay TT sập L18 của em chia quá nửa , em vẫn cầm vì nhà em ở đây mắt em thấy tay em sờ thực là như thế em thì ít khi theo dõi diễn biến TT , thấy lo lắng , nên xin hỏi các huynh xin được các huynh đầu tư dài hạn lâu rồi chỉ bảo ạ cả công ty có vốn hóa chủ sỡ hữu hiện tại là 500 tỷ vốn hóa hiện tại trên sàn là 1.400 tỷ công ty có 2 tài sản bđs sắp bán ra hàng từ năm nay q3 ( đã xong hạ tầng và có sổ đỏ ) giá đất ở bắc cầu hàn xung quanh làng bên hiện tại đang giao dịch là 20/30tr /m2 , tất nhiên khu đô thị lớn nhất tỉnh em nghĩ sẽ nhỉnh hơn , cao hơn nhiều ít không biết chưa tính đến , EM CỨ TÍNH CHO LÀ GIÁ AN TOÀN TUYỆT ĐỐI LÀ 15TR/M2 / 1600 LÔ 33.6 HA THƯƠNG PHẨM + VỐN CHỦ SỠ HỮU + THÁI NGUYÊN ( CŨNG TÍNH GIÁ BUỒN CƯỜI LUÔN LÀ 5TR/M2 CỠ (LỢI NHUẬN 500 tỷ) là dự án BT nên vốn đầu tư đền bù rẻ mạt vừa rồi họp CĐ lãnh đạo nói tổng vốn đầu tư 1200 tỷ hoàn thiện vậy mức giá an toàn - vốn dự án + vốn gốc chủ sỡ hữu cỡ 5 ngàn ( tương đương giá cp phải ở tầm 120- 150k) tất nhiên sau này nó sẽ cao hơn vì em tính giá có 1 nửa giá thị trường thôi em nhìn thấy nhòm thấy như thế , thực địa phân tích , quan hệ đúc kết ra giá hiện tại trên sàn thấp nhiều lần nhưng cái thắc mắc không hiểu xin được hỏi là , dự án bán xong cho là 6 tháng 9 tháng nữa đi tiền về mà cổ phiếu không lên do tác động TT hoặc không ai để ý đến ( cổ phiếu đi đâu rồi ý , ai cất đi đâu rồi voll tắt hoàn toàn) KHÔNG TĂNG GIÁ tiền lợi nhuận x4 , x5 lần vốn hóa trên sàn về thì mình có được chia cổ phiếu hay là chia tiền gì ko ạ vì nó gần lắm dự án thì làm xong rồi chỉ chờ bán thôi , em thì tìm hiểu kỹ lắm rồi , mua CP này rẻ lắm , nhưng lại sợ là nó không tăng giá , tiền thì chắc chắn về nhiều mà không biết là trong trường hợp không tăng giá thì có được giả lại tiền không hay là cứ chấp nhận âm quá nửa ạ

người thì bảo là được chia , người thì bảo là không , người thì bảo phải đúng ngày báo cáo tiền về công ty thì người ta mới mua , mới tăng giá về giá trị vốn chủ sở hữu , em ko biết ai nói đúng xin quý huynh cho lời khuyên ạ

1 Likes

Đoạn rồi thị trường sập thì ngay cả mấy ông cổ cơ bản cũng đi viện chứ huống chi mấy bác ''Đếm Cua ‘’ .Thực ra ,nếu bác không margin thì chả có gì phải xoắn vì giá cổ phiếu sẽ về lại mốc cũ sau khi chứng khoán vn tốt lên .Không có gì giảm mãi và giá cổ phiếu sẽ tăng lên qua những đỉnh cũ cùng với sự phát triển của doanh nghiệp . Có điều nhiều doanh nghiệp khi giá cao sẽ phát hành thêm để mở rộng sx , cổ phiếu bị phân phối giá lại giảm thì bác căn ke mà mua thêm để trung bình giá xuống. Khi có nhiều cổ phiếu rồi thì nếu giá lên lại ắt bác sẽ có lời . Nhưng em nghĩ thời gian hơi lâu một chút thì bác phải kiên nhẫn mà chờ đợi …Đừng nghe người ta xúi bậy giá lên 500 , 1 triệu vì chả có doanh nghiệp nào nằm im mà để giá cao như vậy .

Giá cổ phiếu phụ thuộc vào cung - cầu ngắn hạn.
Khi phe mua chưa mua đủ hoặc phe bán vẫn đang hung hãn thì giá chưa tăng đc mà phải tích luỹ thêm mới tăng.
Còn việc doanh nghiệp làm ăn có kế hoạch cũng như bác đang nắm thông tin doanh nghiệp 1 cách khá tốt như z thì bác cứ giữ. Cho dù doanh nghiệp không chia tiền mà chỉ chia cổ tức bằng cp thì về dài hạn giá vẫn có thể tăng tiếp thôi. Ví như năm ngoái 1 số dn bên bán lẻ như
mwg, dgw,…chia giấy tỉ lệ khá cao sau đó giá vẫn tăng như lúc trước chia.
Tóm lại là đầu tư doanh nghiệp tăng trưởng thì đừng sợ giấy. Nhiều khi đó là cơ hội để mình gia tăng thêm số cp sở hữu thôi